• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Chó quá kén ăn, có cách nào khắc phục không ạ? 

mimiu169

Như tiêu đề, chó nhà mình quá kén ăn đi ạ. :(
Em nó là chó ta lai bắc kinh thôi, nay được 8 tháng tuổi rồi.
Hồi nhỏ mới rước về ăn ngoan lắm, cái gì cũng ăn hết, cho bánh mì không cũng gặm ngon lành luôn.
Xong đến hồi em nó thay răng nên mỗi sáng đều cho thịt với xương cho em nó ăn 1 cữ cho cắn sướng răng luôn.
Ai ngờ hình như do ăn quen hay sao í, từ từ dần dần kén ăn hẳn ra.
Không thèm ăn cơm, chỉ ăn thức ăn như thịt heo, cá, tôm, bò, lòng heo mà thôi, với cải xanh (ăn ít) nữa. Còn lại trứng hay những món thuộc dạng bình thường thì em nó không thèm ăn, chỉ ngửi ngửi rồi thôi. >"

Beezy

Member
Nó không thích cơm thì bạn thử cho nó ăn bánh quy hay mỳ gì đó xem. :go_mo:
Khi trộn đồ ăn mà nó lựa thịt ăn thôi thì bữa sau bạn chia phần ăn đó ra 2-3 phần nhỏ hơn cho nó ăn trước rồi cỡ 5-10' sau lại cho ăn tiếp. Nó mà không ăn nữa thì bạn cứ cất rồi cho nó nhịn, đói thì ăn thôi! Bạn phải tập cho nó biết quý đồ ăn, đừng có sợ nó đói nó mệt hay ăn nhưng không thấy ngon gì đó... Cỡ 1 tuần hay cùng lắm là 10 ngày là nó quen thôi! :Onion35:
Thường thì trước khi ăn 30' người ta hay cho nó vận động thể thao hay tắm táp gì đó, điều này khiến cho chó đói và ăn được nhiều hơn nhé! :good_job:
Bạn có thể bổ sung thêm cho nó các chất như kẽm, lysine hay vitamin B1 để tăng tính ngon miệng khi ăn. Ngoài ra kali cũng có tác dụng tăng tinh thần cho chó khiến nó ăn nhiệt tình hơn. :154:
Chúc chó nhà bạn ăn ngoan chóng lớn! :Onion38: