• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Help! Giúp mình chuẩn bệnh cho pé mèo với

Tuanbunz

Member
Thân chào các bạn !
Qua nhiều ngày đăng tin tìm mua mèo, cuối cùng mình cũng đã tìm được 1 bé ALD màu xám ! mình vận chuyển vào Sg qua dịch vụ của chú Sơn ngày 31/03 vào tới Sg là 1/4 ( mình không biết trong chuyến đi như thế nào nhưng khi vào tới đây thì mình ra đón pe trong cơn bão, mấy ngày nay sài gòn bão các bạn ạ ! 2 anh em điều ướt cả )

Đem về nhà mình vệ sinh lồng đã để em trong đó để vận chuyển vào đây đồng thời mình cung vệ sinh sơ cho pé luôn. Ngay đêm đó mình phát hiện bộ lông màu xám của pé rất hôi. Sang ngày thứ 2 thì mình phát hiện 1 vết mài khô ngay trên vành tai của pé, lúc này mình nghĩ ngay tới "NẤM " mình nhớ chủ của pé có bảo:" pé có bị nấm", thì mình gọi ngay để xác minh vị trí vết nấm ấy , câu trả lời mình nhận được là ngay má trong khi mình thấy trên vành tai cũng có 1 vết mài khô và ko có lông. Sáng đi làm thì nghe thằng em trai bảo :" mèo anh rụng lông nhiều quá" lật đật về kiểm tra thì hỡi ôi ! cả 1 vùng bụng cua pé chi chít những vết mài màu trắng dính lông để lộ phía dưới là lớp da loan lỗ , đáng sợ nhất là khi vạch lỗ tai ra thì thấy những miếng mài lớn hơn đang trong tình trạng khô và bong tróc, có vẻ mèo mình đau khi mình chạm vào vết mài ấy ! trong tai pé cũng có nhìu vết lốm đốm như cát đen vậy ( liệu có phải trứng ve hay kí sinh trùng ko?) !

Các bạn có thể cho mình biết bé đang mắc bệnh gì ko? mình lo sợ bị Nấm và bị ve kí sinh nên mới bị như thế liệu có đúng ko? bé hay nằm gần mình liệu có lây không ? mặc dù hành trình vào Nam mưa bão thế nhưng bé về nhà rất hiếu động! ăn uống bình thường ( mình cho dùng sữa BIO và Royal Canin của pháp ) bệnh của bé bắt đầu do đâu? Mình sẽ cho pé đi bác sĩ vào sáng thứ 3 , nhưng rất cần các ý kiến của YTCmem để phòng bệnh và chữa cho pé nhanh hơn, bệnh ngoài da nhưng nặng thế thì mình lo lắm mặc dù tình trạng nhóc này rất khỏe

txh1403

Phá phách member
bệnh ngoài da như kiểu nấm thực ra cũng k đáng lo lắm đâu.nếu tình trạng như bạn nói : bé vẫn khỏe ,ăn uống dc thì ..... nói chung k phải lăn tăn gì quá.Nấm sợ nhất là bị chỗ gần mắt thôi..nó ăn sâu dc vào mắt là bé mèo có thể mù ( cái này là bác sĩ nói cả mình) còn ko thì nó chỉ là vấn đề thẩm mỹ .Nếu bạn xác định dc đúng,khẳng định là bị nấm thì cho bé uống thuốc + bôi thuốc + tắm thuốc là dc rồi,mèo bé ko nên tiêm,mình nói vậy vì nếu ra thú ý gần như chắc chắn người ta sẽ tiêm bé.
Vấn đề tai bạn nói thì mình do k hiểu rõ tiếng trong Nam nên k hiểu mài như bạn nói là gì cả.Nếu nó đen ngòm thì là giận tai,bệnh này cũng k đến mức nguy hiểm nhưng mèo nó rất khó chịu ,cái này thì nhỏ thuốc thôi.Ở Hà Nội có bác sĩ có thuốc gia truyền tự chế mùi như mùi dầu,nhỏ vào vài giọt nó nóng bừng lên rồi vài hôm là hết ngay,trong nam ko có thì mua thuốc virbar vệ sinh tai thường xuyên tí,chắc cũng có thể thuyên giảm dc...

Tuanbunz

Member
bệnh ngoài da như kiểu nấm thực ra cũng k đáng lo lắm đâu.nếu tình trạng như bạn nói : bé vẫn khỏe ,ăn uống dc thì ..... nói chung k phải lăn tăn gì quá.Nấm sợ nhất là bị chỗ gần mắt thôi..nó ăn sâu dc vào mắt là bé mèo có thể mù ( cái này là bác sĩ nói cả mình) còn ko thì nó chỉ là vấn đề thẩm mỹ .Nếu bạn xác định dc đúng,khẳng định là bị nấm thì cho bé uống thuốc + bôi thuốc + tắm thuốc là dc rồi,mèo bé ko nên tiêm,mình nói vậy vì nếu ra thú ý gần như chắc chắn người ta sẽ tiêm bé.
Vấn đề tai bạn nói thì mình do k hiểu rõ tiếng trong Nam nên k hiểu mài như bạn nói là gì cả.Nếu nó đen ngòm thì là giận tai,bệnh này cũng k đến mức nguy hiểm nhưng mèo nó rất khó chịu ,cái này thì nhỏ thuốc thôi.Ở Hà Nội có bác sĩ có thuốc gia truyền tự chế mùi như mùi dầu,nhỏ vào vài giọt nó nóng bừng lên rồi vài hôm là hết ngay,trong nam ko có thì mua thuốc virbar vệ sinh tai thường xuyên tí,chắc cũng có thể thuyên giảm dc...

Cảm Ơn bạn rất nhiều ! " Mài " có nghĩa là nhưng mãng ghè ! tình trạng bé nhà mình là tróc hẵng 1 miếng ghẻ khô có cả lông nữa ! mình sẽ chú ý hơn !