• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo Bầu hơn 1 tháng bị ve và nấm

Bi3B

YTC Developer
Chào cả nhà.
Cả nhà cho mình hỏi là mèo nhà mình mang bầu được hơn 1 tháng rồi, mà hiện tại bé bị ve với nấm, mình cũng không rõ là bị nấm hay viêm da nữa (2 cái này mình chưa phân biệt được).
Mình muốn nhờ các bạn tư vấn các vấn đề sau:
1. Thuốc trị ve thì mình có mua loại nhỏ gáy Frontline mà chưa dám nhỏ cho bé vì mình sợ ảnh hưởng đến con, các bạn cho mình lời khuyên với. Mình có hỏi bác sĩ thì bác sĩ kêu có ảnh hưởng. Còn nếu không trị ve cho bé thì khi các bé mèo con sinh ra, ve trên người mèo mẹ có lây bệnh hay ảnh hưởng gì đến mèo con không?
2. Còn bệnh nấm hay viêm da thì có cách nào chữa không? nếu đợi các bé mèo con sinh ra rồi chữa cho mèo mẹ thì có ảnh hưởng gì đến mèo con không?
3. Mình cho bé mèo bầu nhà mình ăn pate cá nục và cá ngừ. Tại trước h bé kén ăn lắm, toàn ăn hạt thôi, gà ko ăn, phomai cũng ko, mình có chon ăn thêm chả lụa vs uống sữa ko đường. Mình muốn hỏi là mình cho bé ăn pate cá trộn với hạt canin thì không biết bé có đi phân lỏng ==> ảnh hưởng tiêu hóa ko? (vì cho ăn cá thì mèo sẽ đi phân lỏng). Mình có mua thêm pet-tabs và nutri-gel plus để bổ sung cho bé, bây h đang mang bầu thì 2 thứ này mình cho ăn bình thường, ngày nào cũng ăn hay là 2 thứ cho ăn xen kẽ nhau? phương án nào tốt hơn?
Các bạn nào có kinh nghiệm chăm mèo bầu giúp mình với nhé. Cám ơn các bạn rất nhiều!

kiwi1106

Well-Known Member
Hi bạn. Mèo nhà mình cũng từng bị rận nặng quá, chui vào tai, gây ngứa --> nó cứ gãi ở phần cổ nên cổ bị tổn thương và có nấm. Hồi trước mình cũng dùng Frontline cho nó, thấy rất hiệu quả, nhưng ko biết có ảnh hưởng tới bầu bí ko. Còn nấm, mình pha thuốc Betadine (loại sát trùng ngoài da) - bạn ra hàng thuốc hỏi là có, sau đó hàng ngày chấm xung quanh phần có nấm. Nhưng theo mình bạn phải trị dứt điểm cái rận đi thì mới khỏi hẳn nấm được, vì nếu rận nhiều là nó gãi --> ko khỏi được đâu.

Bi3B

YTC Developer
Hi bạn. Mèo nhà mình cũng từng bị rận nặng quá, chui vào tai, gây ngứa --> nó cứ gãi ở phần cổ nên cổ bị tổn thương và có nấm. Hồi trước mình cũng dùng Frontline cho nó, thấy rất hiệu quả, nhưng ko biết có ảnh hưởng tới bầu bí ko. Còn nấm, mình pha thuốc Betadine (loại sát trùng ngoài da) - bạn ra hàng thuốc hỏi là có, sau đó hàng ngày chấm xung quanh phần có nấm. Nhưng theo mình bạn phải trị dứt điểm cái rận đi thì mới khỏi hẳn nấm được, vì nếu rận nhiều là nó gãi --> ko khỏi được đâu.
Cám ơn bạn nhiều nhé :)

kiwi1106

Well-Known Member
Có bạn nào cho mình thêm lời tư vấn ko?
Bạn ơi nếu bí quá bạn gọi điện đến số đt của bác sĩ này để xin tư vấn thêm nhé: bác sĩ Hiền (ở Hà Nội - 0989669544. Bạn hãy gọi điện trực tiếp nhé. Đây là bác sĩ thú y duy nhất mình tin tưởng. Nếu có nhu cầu triệt sản mèo cái bạn cũng có thể nhờ anh này nhé, nhà mình đã làm cho 3 con rồi.