• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo bị gãy chân

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mèo nhà mình nghịch ngợm quá nên bị ngã từ tầng 3 xuống gãy chân. Trước con bố nó cũng gãy chân mà tự khỏi. Mình biết cấu trúc xương của mèo rất cứng và thường tự khỏi nhưng vẫn rất lo. Mình đang tính đưa nó đi bác sĩ nên muốn vào hỏi các bạn. Đã có bạn nào có mèo bị vậy và đưa đi bác sĩ chưa ? Mình muốn biết bác sĩ sẽ làm gì để giúp được mèo của mình :ngoi_xom: Mình không muốn nó bị mổ xẻ đâu. Huhu. Nó mới có 3 tháng tuổi sao chịu nổi :(

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Phải đưa đi bác sĩ chụp x-quang càng sớm càng tốt, em đem đến chi cục thú y thì dịch vụ chụp x-quang sẽ rẻ hơn, ko cắt cổ như các dịch vụ tư.

Cần chụp để xác định xem mèo có bị gẫy xương ống chân không hay chỉ bị nứt xương. Nếu nứt xương chỉ cần băng bột cứng 2-3 tuần là khỏi. Nếu gãy xương tùy theo mức độ ( mèo của anh bị gãy lìa ) thì phải gây mê, mổ để nối xương, bắt vít kim loại. Chi phí khá cao, rẻ thì 1.5-2tr, tư nhân thì 5-6 triệu cho 1 ca bắt vít. Mổ hở là sau khi mổ, băng bột, vết thương sẽ được để hở, em cần mua băng gạc vô trùng & băng keo y tế để băng nhẹ bên ngoài 1 lớp mỏng cho mèo không liếm hoặc cào vào.

Ban đầu mèo sẽ rất khó chịu trong đi đứng nhưng khoảng 1 tuần sẽ quen.

Nếu gãy xương cần được can thiệp bằng phẫu thuật, sau đó cho tiêm kháng sinh dài ngày. Không can thiệp kiểu này thì bé sẽ viêm các mô xung quanh vết thương, nhiễm trùng máu & chết.

P/s: mèo ăn có ăn uống bình thường ko ? nếu bình thường thì có vẻ khả quan, nếu bỏ ăn thì hơi mệt vì mèo bị gãy xương gây quá đau đớn dẫn đến bỏ ăn, sốt.

Tuy nhiên vẫn cần chụp hình kiểm tra cụ thể em nhé.

Thân.

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Em vừa đi học về mới đọc được bài của anh Pate :( Hix, chi phí tốn kém vậy sao :( Chẳng biết con mèo nhà em có chịu nổi mấy ca mổ kiểu này không nữa. Huhu nó còn chưa đc 3 tháng tuổi. Haiz. Mai em cứ thử mang nó đi bác sĩ xem sao rồi tính tiếp vậy :Onion07: Thằng quỷ này nghịch quá đi mất :phew: