• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo của Petmaiam truyền bệnh làm chết mèo nhà

copvang

[SIZE=10pt]Tôi viết những điều dưới đây là để cảnh báo những bạn đang và sẽ có ý định nhận nuôi mèo từ Petmaiam, và để nhắc nhở Petmaiam cần phải kỹ lưỡng, cẩn trọng, tận tâm hơn trong việc nuôi dưỡng các chú mèo hoang và cho mèo hoang[/SIZE]

[SIZE=10pt]Đã hơn 20 ngày kể từ khi Cọp nhà tôi chết đau đớn tại NPH, đến giờ tôi chưa dám quay lại NPH để nhận tro của nó. Bởi vì đến giờ hình ảnh của nó trong những ngày cuối cùng vẫn rất rõ nét: khuôn mặt của nó mệt mỏi ra sao, nó rúc đầu vào vào tôi, bám chặt lấy quần áo của tôi, nó ói như thế nào, sự co thắt bụng và sự đau đớn của nó mỗi lần ói, ói ra toàn bộ dịch trong dạ dày, rồi đến dịch trong ruột, rồi ói ra nhũng cục máu đông nhỏ nhỏ….. Tôi còn nhớ ngày đầu (thứ 3) khi đưa nó đi phòng khám Petcare quận 11, nó vẫn còn khỏe, vẫn vô tư, còn đùa nghịch với sợi dây, 2 ngày sau khi biết phải đi tiêm, nó còn khó chịu và chống cự khi tôi cho nó vào lồng, và tới ngày thứ 6 (ngày cuối trước khi mất) nó mệt mỏi đến nỗi không còn sức chống cự, chỉ gầm gừ nhẹ nhẹ tỏ ý không hài lòng. Suốt 4 ngày không ăn uống chỉ mà chỉ nằm và ói, cứ mỗi lúc nó nằm ngủ được lâu lâu mà không ói là tôi lại cảm thấy yên tâm hơn đôi chút, và cứ mỗi lần nghe tiếng nó ói, lòng tôi lại thắt lại, bởi lẽ bất kỳ ai cũng có thể cảm thấy sự đau đớn của nó qua tiếng nó ói. Và giờ tôi mới hiểu nỗi khổ sở của người ta khi người thân đang chết dần chết mòn mà chính bản thân họ lại bất lực[/SIZE]
[SIZE=10pt]Và cái chết oan ức của con Cọp nhà tôi từ đâu mà ra ? Xin được trả lời là từ sự cẩu thả,chủ quan (mà gốc rế là sự vô trách nhiệm) của em Tùng ở Petmaiam, hay chính là Petmaian. 10 ngày trước khi con Cọp nhà tôi chết, thứ 5, ngày 21/11/2013 tôi nhận một chú mèo con đen (Đen) từ em Tùng Petmaiam. Tôi đã cẩn thận nhốt riêng Đevào chuồng, và hỏi em Tùng hiện nó có bệnh tật gì không, câu trả lời của em Tùng là “không có bệnh gì, chỉ đi phân hơi sền sệt”. Sáng ngày 24/11/2013, khi thấy Đen có biểu hiện mệt mỏi, tôi vội đưa ngay đến NPH, bé được truyền nước biển, tiêm 1 liều thuốc bổ, qua trình bày của tôi (ăn rất ít, lần đầu đi phân khô, lần sau đi phân nát, có mùi hôi tanh), bác sĩ nói nhiều khả năng bị bệnh truyền nhiễm. Đến 4h chiều cùng ngày, Đen chết sau 1 lần bị ói, và không ăn uống gì từ chiều tối ngày hôm trước. 7 ngày sau, ngay 1/12/2013, con Cọp của tôi cũng ra đi với các triệu chứng y như Đen, không ăn và ói cho đến chết. Do Cọp của tôi được 12 tháng, 4.1kg nên nó chịu đưng được lâu hơn. Nhà tôi nuôi 2 chú mèo (1 là con Cọp, va con kia là Công Công), may mắn là Công Công, con mèo già, không bao giờ lại gần con Đen, nên trộm vía là đến giờ vẫn bình thường.[/SIZE]
[SIZE=10pt]Cọp bị nhiễm virus FIP (Feline Imfectious Peritonitis) từ Đen. FIP gây nên chứng viêm phúc mạc ở mèo và là căn bệnh rất nguy hiểm do virus gây ra. Sau khi phúc mạc bị viêm sẽ dẫn đến viêm tụy cấp hoặc viêm dạ dày, viêm ruột, viêm gan cấp. Đây là bệnh rất nguy hiểm và khả năng tử vong rất cao[/SIZE]
[SIZE=10pt]Sau khi Cọp chết, tôi gọi điện báo cho Petmaiam về cái chết của Đen và Cọp, và cái mà tôi nhận được là thái độ rất vô tâm và côn đồ của em Tùng ở Petmaiam.[/SIZE]
[SIZE=10pt]Dưới đây là trả lời của tôi cho em Tùng petmaiam về việc mèo Petmaiam truyền bệnh làm chết mèo nhà tôi:[/SIZE]
[SIZE=10pt]1) [/SIZE][SIZE=10pt]Tôi chưa bao giờ "đay nghiến" con mèo Petmaiam mang đến cho tôi. Em hãy trích dẫn câu nói nào của tôi trên FB là “đay nghiến “nó. Tôi đã hết sức cứu chữa cho nó ngay từ khi thấy nó có triệu chứng mệt mỏi ở New Pet Hospital. Sau khi nó chết tôi đã gửi thiêu cho trọn tình với nó [/SIZE]
[SIZE=10pt]Em wuen biet nhiều phòng khám thú y thề thì chắc cũng có thể hỏi hồ sơ của “Đen” ở NEW PET HOSPITAL – Ly Thường Kiệt được đấy[/SIZE]

[SIZE=10pt]2) [/SIZE][SIZE=10pt]Tôi nói hối hận vì đã tin lời em nói ”nó không có bệnh gì”. Sau khi em mang mèo tới nhà tôi tôi mới hỏi em nó bệnh gì không để cách ly với mèo nhà, vì tôi biết chắc khả năng mèo hoang bị bệnh là rất lớn, và tôi đã chuẩn bị tâm lý cứu chữa cho con mèo hoang nếu cần. Nếu tôi chỉ muốn nhận nuôi mèo khỏe mạnh thì tôi đã phải hỏi em về bệnh tình, sức khỏe của con mèo đó trước khi đồng ý nhận nuôi nó rồi. Đặc biệt, nếu tôi chỉ muốn mèo khỏe thì tôi đã không nhận mèo từ Petmaiam mà xin mèo nhà của bạn bè, hàng xóm[/SIZE]

[SIZE=10pt]3) [/SIZE][SIZE=10pt]Em nói “xin lỗi” được một lần ở dưới đây, còn lại tới vài trăm từ còn lại thì đang “chửi rủa” tôi đấy ! Em nói là em thấy khó chịu vì lời tôi nói ah ?! Nếu cảm xúc của em là “khó chịu” thì em nên xem lại cái tấm lòng của em: nó rất hẹp hỏi, ích kỷ, vô tâm, bất mãn với mọi sự mọi việc, mọi con người ?! Nếu em là người hiểu biết, đủ trưởng thành thì chắc chắn em sẽ không thấy ”khó chịu” khi tôi nói là “hối hận vì đã nhận nuôi nó và tin lời em”[/SIZE]

[SIZE=10pt]4) [/SIZE][SIZE=10pt]Em nói cứ như thể em đang làm ơn mà mắc oán ấy !! Trong khi tôi mới là người đang phải chịu đựng. Tôi thật không thể hiểu nổi em. Nếu như tôi thấy câu trả lời của em ở dưới đây thì tôi chỉ cảm thấy đau đớn và coi đó là số phận thôi, bé Cọp nhà tôi có lẽ chỉ sống được đến thế, Nhưng sau khi nghe câu trả lời của em thì tôi đã nghiệm ra nhiều điều và chợt cảm thấy “tức tưởi” thay cho nó vì cái sự “vô tâm”, “vô trách nhiệm” của Petmaiam. [/SIZE]

[SIZE=10pt]5) [/SIZE][SIZE=10pt]Em nói “con mèo đen em mang tới có tội tình gì ?”, tôi chưa bao giờ nói nó có tôi, người có tội chính là em và Petmaiam. Nhân đây tôi cũng hỏi em “ con Cọp nhà tôi có tội gì mà nó phải chết theo con mèo của em?” “ Vì nó liếm lông tắm rửa cho con mèo của em mà nó phải chết sao ? Em nói “em mất công mang con mèo con từ Quận 12 đến Chợ Lớn” thế em có nghĩ đến công sức của tôi và chị gái tôi chăm con mèo con em mang tới và con Cọp suốt 1 tuần lễ, trong đó tôi phải 4 ngày làm việc, và mỗi ngày ngủ dưới 5 tiếng ?[/SIZE]

[SIZE=10pt]6) [/SIZE][SIZE=10pt]Một con mèo hoang mang về, em cần theo dõi it nhất 15 ngày, luôn phải có sự cách ly với tất cả những con mèo khác, xét nghiệm máu nếu cần. Những con mèo bệnh phải được cách ly triệt để với mèo khỏe, chỗ ở của chúng phải được tiệt trùng hàng ngày, tay chân của những người chăm sóc mèo bệnh cũng phải được tiệt trùng ngay… Có lẽ con mèo đen em cho tôi lây bệnh từ Petmaiam cũng nên, em có chắc là em cứu nó không hay là làm nó chết nhanh hơn ?[/SIZE]

[SIZE=10pt]7) [/SIZE][SIZE=10pt]Chính bác sĩ Nghĩa nói “Petmaiam không biết thương đúng cách, tôi cãi lộn với cái cô đó bao nhiều lần rồi, chắc là ms Thảo My phải không“[/SIZE]

[SIZE=10pt]Dưới đây là sự phản hổi của Petmaiam sau khi tôi thông báo về cái chết của 2 bé mèovà hỏi vì sao họ biết việc con Cọp của tôi chết mà hỏi, bời vì ngay 24/11 khi tôi mang Đen đi cấp cứu em Tùng đã tỏ ý không quan tâm , khó chịu rồi[/SIZE]
[SIZE=10pt]Con ve van de benh chet cua 2 be meo. Truoc het, chi noi be meo ben em lay benh lam chet be meo cua chi, em xin chia buon cung chi va nhan loi phia ben em. Nhung sao chi lai noi la vi tin tuong em noi rang be meo khong bi benh nen moi nhan nuoi no? Chi cho rang em noi doi chi ve benh tat cua be meo? Chi nho lai di, chinh chi noi rang may hom dau ve nha, be meo di phan binh thuong, suc khoe khong co gi bat thuong, chi co dieu an it. Truoc do o ben em, no cung dau co bieu hien om benh gi, van chay nhay choi gion am am, vay thi co gi em noi do, no co benh nguy hiem dang u trong nguoi hay khong, bang mat thuong sao em biet duoc, em dau co noi xao voi chi? Ma benh nay nhu chi noi la khong co vacxin, phat benh ra la chet rat nhanh, vay em hoi chi no ma phat benh ra roi thi lam gi con de ma em giao cho chi? Ma truoc do, khi em chat fb va gui hinh cho chi xem, em cung noi chi thich be nao thi nhan be do, neu ko ung be nay thi chi nhan nuoi be den cua nha ban kia. Su lua chon la cua chi, em khong he ep chi hay nan ni chi nhan nuoi. Chi khong nhan nuoi thi em tiep tuc nuoi no. Neu biet no benh, lam sao em dam giao cho chi? Em cung khong ranh ma chay tu q12 xuong Cho Lon giao be meo ma em biet ro la bi benh toi tan nha cho chi de nghe chi chui boi dau nhe. Em biet la chi dau buon, nhung cach chi noi thuc su lam em cam thay kho chiu. Chi noi la hai be meo bi benh chet, em cung dau co vui ve gi? Ma sao chi cu day nghien be meo den mai the? No dau co toi tinh gi? Chi noi la chi hoi han khi nhan nuoi be meo ben em, em cung thay hoi han vi da giao no cho chi.[/SIZE]

CAT.city

YTC Developer
rút kinh nghiệm bạn nhé, Petmaiam vốn như 1 trạm cứu trợ, vớt vát thôi nhưng đa phần là mèo nhặt, mèo bị bỏ rơi. thương thì thương nhưng đều là mèo không rõ nguồn gốc nên không ai muốn chịu trách nhiệm cả (kể cả nghe bạn nói đây) mình vừa đọc xong bài của bạn, cũng bữ xúc nhưng cũng phải trách bạn hơi bất cẩn. mèo nhà mình nuôi chăm bẵm khoẻ mạnh, mèo ngoài mang mầm bệnh hay không không biết, cứ phải đề phòng đã bạn à. mình không phủ nhận petmaiam mở ra khá hay khi có thể giúp đỡ được những em mèo cơ nhỡ. nhưng chính vì quá nhiều mèo (thật sự quá nhiều) nên họ cũng không thể kiểm soát được có những nguy hiểm tiềm tàng hay dịch bệnh vô hình nào đang luôgn lách bên trong khu nuôi nhốt mèo ấy. mình có xem FB các hoạt động của petmaiam. hoạt động mang mèo về, giúp đỡ mèo cơ nhỡ thì hiệu quả, còn hoạt động phòng trống bệnh thì không có nên... mình tự biết mình thôi bạn ạ. thương mèo thì ủng hộ thôi chứ mình cũng chưa mang mèo của những khu cứu trợ về bao h :) gì chứ an toàn vẫn là trên hết.
Chúc bạn sớm vượt qua !

nhoxponlove

thỏ xinh xắn
Chuyện Petmaiam, chuyện bây giờ mới kể:
Xin lỗi, nhưng mình ko có ý hùa theo bạn chủ thớt, mình chỉ muốn viết ra những điều mình suy nghĩ.
Cách đây khoảng 1 năm, mình bắt đầu nuôi mèo. Mình nuôi cả mèo tây lẫn mèo ta. (hiện nay các bé đều đang rất vui vẻ tại ngôi nhà chung này, sắp tới gia đình mình cũng đang có ý định làm phòng riêng cho các bé). Còn nhớ lúc đó tìm nuôi mèo, thấy trên petmaiam có rất nhìu mèo cần đc nhận nuôi. Nhưng do tính cẩn thận, mình chọn hai bé đc cho đi từ một gia đình nhờ petmaiam đăng tin giúp. Khi mình đến nơi, vui vẻ nhận mèo, để lại địa chỉ và số dt, đưa bé về nhà. Mình nghĩ: thật tốt khi có một tổ chức như vậy tồn tại. Nhưng sau đó, mọi chuyện bắt đầu thay đổi, khi mình đăng tin tìm bạn phối giống cho một pé mèo Tây nhà mình. Có lẽ lỗi một phần do mình quên mất Petmaiam không ủng hợ việc nhân giống mèo, và thay vào đó thường xuyên kêu gọi triệt sản. Nhưng điều đó không có nghĩa là việc các thành viên trên Petmaiam có quyền bay vào chửi rủa mình như kiểu mình là một con buôn ngoài chợ. Hàng đống triết lí đc đưa ra, nào là bán mèo là tôi ác, ép mèo nhân giống là tội ác v.v... Mình tự hỏi, giữa việc tìm bạn tình cho một bé mèo bj tự kĩ để giúp em ấy ra ngoài và bớt nhút nhát, với việc ngồi đó lên án ng khác thì việc nào mới là tội ác?! (mình nhận nuôi một bé mèo trong tình trạng dơ dáy, trốn chui, trốn nhủi, liên tục khè và cắn những ai lại gần) Giữa việc triệt sản mèo và việc để các em ấy sống đúng với bản năng thì đâu là tội ác?! mèo sinh ra đc bán đi cho những ng chủ tốt và việc mang cho ko để có lúc gặp phải lái mèo thì đâu là tốt là xấu?!
Lần thứ 2: khi đọc đc danh sách mèo cần tìm nhà mới, mình đã gọi cho dg dây nóng của Petmaiam liên tục trong vòng 10-15p mà ko ai bắt máy. Lúc đó khoảng 2-3 giờ trưa, đến khi có ng bắt máy, bạn này bảo muốn xuống nhà mình kiếm tra xem mình có đủ đk nuôi mèo ko. Dù mình đang nuôi 4 em mèo, nhưng mình cũng lấy làm ngạc nhiên khi nhận đc câu trả lời tự Petmaiam trc câu hỏi "thế nào là đủ đk?!". Đk như sau: nhà phải có sân, và có cổng. Có đủ không gian cho mèo vui chơi, không gian riêng và kinh tế tốt. Trong đàu mình nghĩ "mình đâu có định xin con nít về nuôi đâu trời" nhưng mình vẫn đồng ý, để lại số dt va địa chỉ. Mình chờ 1 ngày, 2 ngày , 3 ngày rồi 1 tuần , 2 tuần. Cho đến khi một bạn khác tren fb đăng tin cho mèo, và mình đành đi don em mèo của bạn ấy, cho đến nay vẫn chưa thấy ng của Petmaiam xuống kiểm tra đk đâu cả. Sự việc xảy ra cách đây hơn nữa năm rồi.
Ps: điều mình muốn nhắn nhủ với Petmaiam cũng như các tổ chức cứu trợ khác. Các bạn đang làm điều tốt, và có những ng khác ngoài các bạn cũng muốn làm những điều tốt nhất cho các pet. Có thể cách hành động, cách suy nghĩ của chúng ta khác nhau, nhưng đừng vì vậy mà trở nên bảo thủ. Các bạn làm điều các bạn cho là tốt ko có nghĩa là các bạn đc quyền đánh giá con ng chúng tôi là thiếu đạo đức, hay hành động của chúng tôi là tội ác, khi mà các bạn ko thật sự thấy kết quả mà chúng tôi có đc. Hơn nữa, những thủ tục rờm rà, cách cư xử cẩn thận dè dặt quá đáng thi từ việc bảo vệ có thể các bạn đang đánh mất một ngôi nhà tốt, một mái ấm cho các bé. Ngoài ra, góp ý là mình thấy có một vài thành viên trong petmaiam cu xu rat chợ búa đằng sau cái măc lich sự.
Mình xin hết

meonho124

Đi Muôn Nơi
Nếu b biết trước về căn bệnh nguy hiểm này và tiêm chúng trước cho bé nhà bạn , dù bé có chăm bé kia bé cũng k tới nỗi bị lây bệnh và mất . Bạn cũng phải hiểu một bé mèo mới tới nhà , dù là mèo hoang hay mèo nuôi , đều có khả năng mang bệnh , một khi bé chưa tiêm chủng đều dễ mắc phải ,

Giá mà bạn biết sớm , từ trước đem Bé Cọp nhà b đi tiêm phòng , bé đã không phải ra đi đau đớn , b cũng nên suy nghĩ trách nhiệm do chưa hiểu biết kĩ của mình 1 phần .

Trạm cứu hộ mèo thì quá nhiều mèo , nên bảo quan tâm từng bé miu một là rất khó , làm được như các bạn ấy mình nghĩ đã tốt lắm rồi .

terrychen

Member
xin chia buồn cùng bạn nhưng nói thật thì tiên trách kỷ hậu trách nhân . Mèo con nhặt về thì ủ bệnh hay không không ai có thể đoán được nếu chưa phát ra dù có theo dõi hơn 10 ngày theo hướng dẫn của bác sỹ. Bạn phải cách ly để theo dõi mà cho mèo nhà tiếp xúc ngay , cũng không chích ngừa cho mèo của bạn thì khả năng nhiễm bệnh rất cao , chưa kể là đến mùa dịch thì mèo nhà cũng có khả năng nhiễm bệnh .
Việc bạn nói cách ly theo dõi và xét nghiệm máu để trách cứ người ta nhưng bạn cũng không làm những việc đó khi nhận về từ sự chủ quan của bạn thì bạn cũng cần xem xét lại. Việc cách ly thì trạm cứu hộ nào cũng có thể làm nhưng xét nghiệm máu cho mèo thi không hề rẻ và cũng không nơi nào có thể đủ kinh phí để làm được rồi mang cho tặng không cho người khác huống gì là 1 tổ chức từ thiện với số lượng lớn chó mèo hoang.
Bởi vậy nếu bạn thương mèo của bạn đúng cách thì bạn nên rút kinh nghiệm trước tiên phải chích ngừa bệnh hàng năm để phòng ngừa mọi trường hợp lây nhiễm .