• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo nghi bị nấm, các bác giúp với

ns6

Member
Hôm nọ mình có mua mèo ALD+34 của một bạn trên này, con mới tầm 1,5-2 tháng, lông trắng. Lúc mua thấy ở phần lưng con có vết lạ kiểu hơi thiếu lông, như bị liếm, mình hỏi thì bạn đấy bảo ko vấn đề gì, do mèo mẹ liếm nên bị vậy. Nhưng nay lật bụng và kiểm tra lại vết ở lưng thì đang nghi bị nấm.

Hiện tượng: lông hơi bết ở gốc, có những đốm đen lẫn với lông như kiểu bụi bẩn vậy, fần da chỗ ấy đỏ hơn các chỗ khác. Con bị ở bụng, lưng và 4 bàn chân. Hôm đi mua thấy vợ thích quá, mà bạn kia lại bán tại nhà (bạn ấy bán tương đối nhiều), có vẻ hiền lành nên mình cũng tin tưởng ko hỏi kỹ thêm.

Mình ko dám chắc con có bị nấm hay ko vì mình chẳng có kinh nghiệm, nhưng nếu bị thật thì bạn bán ấy thật dã man khi con bị nấm mà vẫn nói ko bị sao rồi đem bán.

Các bác trong diễn đàn rành hơn thì nhìn qua xem nó là hiện tượng gì :( Mình có thể tự chữa cho con ko hay fải mang ra thú ý ạ? Nếu ra thú y thì cơ sở nào tốt? Mình cảm ơn mọi người.

Đây là ảnh lưng nhìn bình thường, sẽ nhận ngay ra vết lông bất thường trên lưng.
Đây là vết ở lưng con. Nhìn mắt thường thấy chỗ này lông bết, có những đốm đen lẫn cả trên da và lông, màu da đỏ nâu, ko fải hồng.
Còn đây là phần lông dưới bụng. Nhìn khác hẳn với các chỗ khác.
WP_20141119_00_04_20_Pro.jpg Ảnh này vẫn là phần lông dưới bụng nhìn nghiêng thôi, nhưng góc này có thể thấy chân con gần như ko có lông trắng, chỉ có lông đen rất ngắn.

Yun Kun

† THẦN CHẾT †
Staff member
Super Moderator
Phần chân hình bạn chụp nhìn k rõ cho lắm. Nhưng ở lưng theo hình thì 80% là do nấm. Trước mắt hãy tắm cho bé sạch sẽ rồi bôi povidine lên phần lông ấy ngày 2-3 lần xem có thuyên giảm hay k rồi tính tiếp nhe bạn.

• Like
Reactions: ns6

ns6

Member
Phần chân hình bạn chụp nhìn k rõ cho lắm. Nhưng ở lưng theo hình thì 80% là do nấm. Trước mắt hãy tắm cho bé sạch sẽ rồi bôi povidine lên phần lông ấy ngày 2-3 lần xem có thuyên giảm hay k rồi tính tiếp nhe bạn.
Cảm ơn bạn nhé, vậy là fải cho con đeo vòng xấu hổ rùi :))

ns6

Member
SMod cho mình hỏi mình có nên up cái link bán mèo của bạn kia vào đây để cảnh báo mọi người trường hợp kinh doanh thiếu trung thực này ko?

Yun Kun

† THẦN CHẾT †
Staff member
Super Moderator
Đó không phải lừa đảo nên bạn nên trao đổi trực tiếp xem bên bán có hỗ trợ gì để điều trị cho bé k ? Nấm hầu như là bệnh phổ biến chó mèo nào cũng mắc phải, do môi trường và cơ địa mỗi bé khác nhau thôi.

• Like
Reactions: ns6

ns6

Member
Bạn cứ tắm cho bé bằng dầu gội nizoral của người tuần 1 lần, bôi kem nizoral lên vết da nấm ngày 2 lần, nếu lông nhiều thì cắt sạch lông bôi cho dễ. nếu là nấm bôi khoảng 1 tháng là khỏi bạn nhé, năg thì cho uống thêm thuốc.
Bôi thuốc povidine hả bạn? Có cần fải đưa đi bác sĩ ko :(

Mèo bị nấm người rất có thể bị lây nếu ôm ấp n. Mình cũng từg bị lây. Mình và mèo cùng uống thuốc sporal. Nếu mèo dưới 2,5kg bạn mua 1 viên thuốc chia 8 lần. Muốn nó ăn bạn rắc lên miếng thịt. Sau 1 tuần mèo hết bà người uống cũg khỏi nhé