• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

show hàng,chuồng rùa sau 1 tuần làm theo cách của bobe

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tình trạng khẩn cấp do thiếu nắng đây rồi, rờ xem chỗ đó có mềm èo ra, rồi úng nước hay ko, nếu có thì đích thị là thối mai rồi đó, dám cà chuồng nôi ko có nắng trực tiếp đây ....
Xem xong thì trả lời ngay nhé, để ae biết đường xử lý.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Híc, nãy chị vừa nói qua yahoo, bây giờ chị tóm tắt lại dấu hiệu bệnh của bé và cách trị bệnh của chị. :D Để mọi nguời vô đọc, có ai có ý kiến khác về bệnh, để trị bệnh cho bé, thì giúp chị với Phan nha :D, Chỉ sợ chữa sai em nó làm sao. BoBeouuu vô coi giúp chị nữa nè :D
Dấu hiệu:
+ Đi vệ sinh ra giun ngoe nguẩy, chán ăn, lờ đờ, mệt mỏi
+ Yếm rùa xuất hiện những phần da mềm, đỏ, có máu xuất hiện.
Cách chữa:
+ Chữa giun: 1/4 thuốc fulcaca trộn với chuối chín => cho rùa ăn.
+ Bệnh thối mai:
  • Lau sạch vết thương bằng bông gòn
  • Dùng tấm gạc thấm với nước có hòa tan (thuốc tím, thuốc đỏ) i-ốt (iodine)
  • Dùng dao cạo những mảng da hay vỏ bị hư, chỉ cạo nhẹ thôi ( làm cực kỳ cẩn thận em nhé)
  • Lau vết thương bằng tấm gạc có hòa tan (thuốc tím, thuốc đỏ) i-ốt (iodine) với nồng độ loãng hơn.
  • Rắc lên vết thương một ít thuốc kháng sinh. Để con rùa ra ngoài khoảng 10 phút trước khi cho lại vào chuồng.
  • Cho bé ăn lá lược vàng nhé, theo kinh nghiệm, thì lá lược vàng rất là tốt đấy.
Ngoài ra, em kết hợp cho bé phơi nắng đầy đủ, và bổ sung vitamin D3 nữa nghe, ngoài cà chua thì thêm súp lơ, dưa chuột, rau muống, cải thìa...v...v...

NguyenQuocPhan

YTC Developer
Tình trạng khẩn cấp do thiếu nắng đây rồi, rờ xem chỗ đó có mềm èo ra, rồi úng nước hay ko, nếu có thì đích thị là thối mai rồi đó, dám cà chuồng nôi ko có nắng trực tiếp đây ....
Xem xong thì trả lời ngay nhé, để ae biết đường xử lý.

chuồng mình để ở cửa góc sinh viên lên 1/2 chuồng có nắng trực tiếp.hơn nữa cây của mình chưa phát triển để có bóng dâm,nắng to vỡ đầu là đằng khác
mình đi làm không để ý con đó có bò ra khỏi tổ để phơi nắng không mai mình sẽ up hình ảnh chuồng qua 1 tuần làm.
ngày mai mình lên chợ bưởi tìm mua lược vàng ngay.mua thêm 1 mảng cỏ nhật để dải quanh hồ cho đất cát đỡ vào hồ

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Híc, nãy chị vừa nói qua yahoo, bây giờ chị tóm tắt lại dấu hiệu bệnh của bé và cách trị bệnh của chị. :D Để mọi nguời vô đọc, có ai có ý kiến khác về bệnh, để trị bệnh cho bé, thì giúp chị với Phan nha :D, Chỉ sợ chữa sai em nó làm sao. BoBeouuu vô coi giúp chị nữa nè :D
Dấu hiệu:
+ Đi vệ sinh ra giun ngoe nguẩy, chán ăn, lờ đờ, mệt mỏi
+ Yếm rùa xuất hiện những phần da mềm, đỏ, có máu xuất hiện.
Cách chữa:
+ Chữa giun: 1/4 thuốc fulcaca trộn với chuối chín => cho rùa ăn.
+ Bệnh thối mai:
  • Lau sạch vết thương bằng bông gòn
  • Dùng tấm gạc thấm với nước có hòa tan (thuốc tím, thuốc đỏ) i-ốt (iodine)
  • Dùng dao cạo những mảng da hay vỏ bị hư, chỉ cạo nhẹ thôi ( làm cực kỳ cẩn thận em nhé)
  • Lau vết thương bằng tấm gạc có hòa tan (thuốc tím, thuốc đỏ) i-ốt (iodine) với nồng độ loãng hơn.
  • Rắc lên vết thương một ít thuốc kháng sinh. Để con rùa ra ngoài khoảng 10 phút trước khi cho lại vào chuồng.
  • Cho bé ăn lá lược vàng nhé, theo kinh nghiệm, thì lá lược vàng rất là tốt đấy.
Ngoài ra, em kết hợp cho bé phơi nắng đầy đủ, và bổ sung vitamin D3 nữa nghe, ngoài cà chua thì thêm súp lơ, dưa chuột, rau muống, cải thìa...v...v...

Cái này thì chuẩn luôn, thường thì rùa nuôi trong nhà ít bị giun, xổ lúc mới mang về là xong rồi. Còn vụ thối mai thì lúc trước có bạn Danny đã hướng dẫn các chữa rất chi tiết rồi :D + thêm kinh nghiệm về lá lược vàng của chị Tròn miễn chê :D.

chuồng mình để ở cửa góc sinh viên lên 1/2 chuồng có nắng trực tiếp.hơn nữa cây của mình chưa phát triển để có bóng dâm,nắng to vỡ đầu là đằng khác
mình đi làm không để ý con đó có bò ra khỏi tổ để phơi nắng không mai mình sẽ up hình ảnh chuồng qua 1 tuần làm.
ngày mai mình lên chợ bưởi tìm mua lược vàng ngay.mua thêm 1 mảng cỏ nhật để dải quanh hồ cho đất cát đỡ vào hồ

Hmm, vậy thì Phan xem các chữa bệnh thối mai của rùa trên kia rồi có j báo lại cho mọi người biết nhè :D.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@BoBeouuu: C đang thu thập các tài liệu bổ ích và các thông tin, kinh nghiệm của mọi người :D để sắp xếp thứ tự có hệ thống nhất. :D hihi có thêm kinh nghiệm gì nhớ post vào topic tích trữ kinh nghiệm nghe e :D

dienvienpro

kẻ đến từ sao hỏa
"trong phòng mình có nuôi cá.nuôi mãi mà mấy em mắt nồi đen không chết dùm để còn mua bạch đỉnh hồng về nuôi.ngắm mãi chán lắm rồi."
bạn gọi cái kiủ này là yêu thú à @@

NguyenQuocPhan

YTC Developer
"trong phòng mình có nuôi cá.nuôi mãi mà mấy em mắt nồi đen không chết dùm để còn mua bạch đỉnh hồng về nuôi.ngắm mãi chán lắm rồi."
bạn gọi cái kiủ này là yêu thú à @@

:D tai mua lâu lắm rồi mà không thấy bị sao

NguyenQuocPhan

YTC Developer
đây là chuồng rùa mới sau 1 tuần làm. có cái gì chưa chuẩn thì chỉnh dùm nhé để còn sửa ngay ^^.
View attachment 28281
View attachment 28282
View attachment 28283
View attachment 28284
View attachment 28285
View attachment 28287
View attachment 28288
View attachment 28298
View attachment 28291
View attachment 28292
View attachment 28293
View attachment 28294
View attachment 28295
View attachment 28297
chị tròn ơi em cho rùa tẩy giun rồi nhưng mà công nhận viên fugacar đắt vãi.28k/1 viên @@
em tìm mua mãi không thấy chỗ nào bán thuốc tím hay thuốc đỏ thì em thay bằng thuốc bôi sát trùng dạng bột được không ạ..em thấy bôi kiểu ý không tác dụng lắm lên chắc phải cạo chỗ mai đấy ra.lúc em ấn vào như thể có nước ý.h em phải làm gì hả chị em hok có biết cạo mai rùa

NguyenQuocPhan

YTC Developer
hix ban sáng lùng trên chợ bưởi mua mãi mới được cây lược vàng về cho em nó ăn.vừa rồi đi tập thể dục cùng thằng bạn trên đô thị nói chuyện nó chửi mình ngu.xong nó chỉ tay 1 đống cây lược vàng người ta trồng ở gốc cây vỉa hè.công nhận mình ngu thật :dead: biết vậy lên đó nhổ về 1 đống(căn bản không biết cây lược vàng nó ntn, mua về mới biết hình dáng ra sao)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Về chuồng: Chịu thua rồi, đẹp quá :sad:

Về rùa: Chắc chắn em rùa nhà bạn đã dính bệnh thối mai (trường hợp của Phan là thối yếm), ko thể sai được. Lúc trước mình có nuôi vài em ba gờ, 3 con đem về em nào cũng bị thối yếm (mai dưới), và mình đã chữa lành. Nếu có điều kiện xem 1 con rùa bi lỗi yếm, thì đó chính lài phần yếm đã bị thối sau này lành lại. Bệnh thối mai có xu hướng ăn sâu vào trong cơ thể, gây nhiễm trùng và có hiện tượng rỉ máu ra vùng bị thối, nếu ko chữa thì cầm chắc cái chết.
Cách chữa, áp dụng được với mọi loại rùa, đòi hỏi phải khéo tay và kiên nhẫn, nếu ko thì rùa sẽ bị đau và vết thương có thể sẽ rộng toác ra :sad:

Sau đây là cách của mình, 3 em ba gờ đã hoàn toàn khỏi, nhưng để lại thẹo rất xấu, phần yếm chỗ đó bị hư hết nên nhìn như bị khoét vào vậy >

NguyenQuocPhan

YTC Developer
thanks bạn mình xin hỏi là Thuốc tím (Thuốc tím_Hay còn gọi là PVP-Iodine 10%) có thể mua được ở đâu vậy.với cả
Ampiciline là thuốc kháng sinh đúng không.mình thay bằng tetracyclin loai 500g/v được không.rất cảm ơn bạn h mình chỉ cần em nó sống được là tốt rồi còn đẹp hay không thì mặc kệ

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
thanks bạn mình xin hỏi là Thuốc tím (Thuốc tím_Hay còn gọi là PVP-Iodine 10%) có thể mua được ở đâu vậy.với cả
Ampiciline là thuốc kháng sinh đúng không.mình thay bằng tetracyclin loai 500g/v được không.rất cảm ơn bạn h mình chỉ cần em nó sống được là tốt rồi còn đẹp hay không thì mặc kệ

- Ra hiệu thuốc tây hỏi thuốc tím sát trùng là người ta biết hà :D
- Ampiciline là thuốc TRỤ SINH, ko phải kháng sinh nhé, loại này là thuốc con nhộng, đạng bột dùng để rắc ngoài vết thương hay uống đều được( nhưng rùa thì ko cho uống j được hết) , có công dụng hút nước và làm khô, cho vết thương nhanh lên mài :D. Còn tetra thì mình chịu ==". Lúc bé chạy chơi té trầy đầu gối thì cứ rắc ambi :D là chóng lên mài, làm khô vết thương, tránh bị áp xe (nhiễm trùng, mưng mủ) :D.

NguyenQuocPhan

YTC Developer
- Ra hiệu thuốc tây hỏi thuốc tím sát trùng là người ta biết hà :D
- Ampiciline là thuốc TRỤ SINH, ko phải kháng sinh nhé, loại này là thuốc con nhộng, đạng bột dùng để rắc ngoài vết thương hay uống đều được( nhưng rùa thì ko cho uống j được hết) , có công dụng hút nước và làm khô, cho vết thương nhanh lên mài :D. Còn tetra thì mình chịu ==". Lúc bé chạy chơi té trầy đầu gối thì cứ rắc ambi :D là chóng lên mài, làm khô vết thương, tránh bị áp xe (nhiễm trùng, mưng mủ) :D.

^^ mình cũng đi hỏi tất cả các hiệu thuốc quanh nhà mình mà không thấy.chắc mai vào nhà thuốc bệnh viên bưu điện mua quá

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@NguyenQuocPhan: Vừa xem VietNam got talent xong :D. Em ơi, thuốc tím và ampicilin, hiệu thuốc nào cũng có mà. :) Thử ghi ra giấy, rồi sau đó đưa người ta coi :)

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@NguyenQuocPhan: à, tetracylin cũng là một dạng kháng sinh để chống ký sinh trùng và chống nhiễm khuẩn :). Loại này có thể cho rùa ăn, nhưng mà, tốt nhất là rùa vừa uống thuốc trừ giun xong, em hạn chế, không cho nó dùng nhiều thuốc tây nhé. :) Nó cũng dùng bôi ngoài trị nấm cho rùa cũng khá là tốt.

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Còn 1 điều nữa đó là đừng dùng alcool để rửa vết thương nghe, các loại sau để rửa vết thương mà có thể tránh nhiễm trùng cho rùa là:
* Chlorhexidin pha loãng 5/10.000 hoặc dung dịch Povidone iode hay nước thuốc tím pha loãng 1/10.000
* Sau khi phẫu thuật xong cho bé (công đoạn như BoBeouuu đã viết), thì em nên mỗi ngày cho bé rùa ăn 1/2 -> 1/3 lá lược vàng và các loại rau củ khác. :D Không nên cho bé ăn quá 1 lá 1 ngày, vì nếu ăn nhiều quá, bé cũng sẽ lại bị nhiễm độc thêm đấy :D

NguyenQuocPhan

YTC Developer
@NguyenQuocPhan: à, tetracylin cũng là một dạng kháng sinh để chống ký sinh trùng và chống nhiễm khuẩn :). Loại này có thể cho rùa ăn, nhưng mà, tốt nhất là rùa vừa uống thuốc trừ giun xong, em hạn chế, không cho nó dùng nhiều thuốc tây nhé. :) Nó cũng dùng bôi ngoài trị nấm cho rùa cũng khá là tốt.

giúp em luôn bé rùa tai đỏ với.con rùa tai đỏ này em thả ở hồ nuôi rùa núi vàng nhưng từ hôm làm chuồng em thả ở chậu hôm qua em thấy chân tay nó nở loét lên cũng pha nước muối cho ngâm và bôi thuốc sát trùng dạng bột vào rồi.nhưng tình trạng vẫn không thấy nó ăn gì cả và đặt đâu thì nằm yên chỗ đấy như chết ý(em có cho ăn rau muống)

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@NguyenQuocPhan: Đối với rùa tai đỏ, đầu tiên, là em cách ly nó với con khoẻ, rồi ngâm con bệnh vào dung dịch thuốc kháng sinh 10 ppm, Sulfamid trong 48 giờ.
Hạn chế va chạm dễ bị thương. Chú ý với em, ngay lần đầu sử dụng sulfamid thì em phải dùng liều cao, thật cao nhé. Nếu ngay lần đầu em sử dụng loại này, nếu dùng thấp quá, thì sẽ không kìm hãm được vi khuẩn đâu. Theo từng ngày, thì mới bắt đầu giảm dần liều lượng. Và khi em rắc sulfamid vào chỗ chân tay bị lở loét, em chú ý là phải lau sạch máu, mủ ở chân rùa đi nghe.