• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

HCM ACE nào quan tâm mèo tai cụp bay hết vào đây

MeoxiemBD

T.Viên Năng Động
Hiện tại rất nhiều bạn rao bán mèo ALN tai cụp THUẦN CHỦNG
Mình có vài câu hỏi bạn nào có thông tin thì cho mình biết thêm với nha
1. Mèo ALN và mèo tai cụp là 2 giống khác nhau hay là trong giống ALN có gen tai cụp
2. Nếu là vì độ đáng iu cho 2 giống phối với nhau vì đâu gọi là thuần ?!
3. Tai cụp phối tai cụp mình nghe nói sẽ ảnh hưởng thế hệ sau ?!?
Ad và mod cho mình up bài nha

1. Đây là 2 giống khác nhau
Anh lông ngăn hay còn gọi là British Shorthair, xuất xứ từ Anh
Mèo tai cụp: scottish fold thuần chủng, xuất xứ từ Scotland
2.
Mèo Scottish Fold "thuần" phối với mèo ALN "thuần" hay ALD "thuần" đẻ ra mèo con tai cụp thì có còn là thuần chủng không?
Trả lời: Vẫn là Scottish Fold Thuần Chủng, đàn con tai cụp là Scottish Fold, tai thẳng là Scottish Straight. Một khi bố hoặc mẹ là Scottish thì từ đời sau trở đi sẽ không dùng cụm từ "mèo ANH" nữa.
3. Đúng nhé.

Tks u nhìu nha
Zậy mà cứ thấy nhiu topic ALN tai cụp thuần :D
Đã là tai cụp thì không còn là aln thuần nữa :) Nhưng 2 dòng này đều đẹp mà. Về mặt giá trị nó không khác nhau nhiều nếu tai cụp lửng với aln. Còn cụp sát thì đắt hơn nhiều :3

MeoxiemBD

T.Viên Năng Động
Đã là tai cụp thì không còn là aln thuần nữa :) Nhưng 2 dòng này đều đẹp mà. Về mặt giá trị nó không khác nhau nhiều nếu tai cụp lửng với aln. Còn cụp sát thì đắt hơn nhiều :3
Tại mình muốn làm rỏ vấn đề chứ ko nói về giá trị kinh tế
Nhưng nhìn lại tổng thể thấy buồn. Con ALN ngày trc rất đẹp,mặt mâm đáng iu. Cho lai riết cái mặt nhọn như mèo xiêm mà cũng nói aln

beobonbon92

Beobonbon
Hiện tại rất nhiều bạn rao bán mèo ALN tai cụp THUẦN CHỦNG
Mình có vài câu hỏi bạn nào có thông tin thì cho mình biết thêm với nha
1. Mèo ALN và mèo tai cụp là 2 giống khác nhau hay là trong giống ALN có gen tai cụp
2. Nếu là vì độ đáng iu cho 2 giống phối với nhau vì đâu gọi là thuần ?!
3. Tai cụp phối tai cụp mình nghe nói sẽ ảnh hưởng thế hệ sau ?!?
Ad và mod cho mình up bài nha
1 .Mèo scottish fold chính là 1 đứa british bị dị dạng về tai được người ta phát hiện ra sau đó cho phối với mèo bình thường để được những con mèo scottish bây giờ, scotland chính là 1 đảo thuộc nước anh , thật ra british hay scottish gì đều là mèo anh cả , người ta chỉ đọc như vậy để phân biệt 1 đứa mèo anh bình thường với 1 đứa mèo anh có gien bị dị dạng thôi , ở 1 số cattery trên thế giới đã ko còn chấp nhận breed dòng scottish nữa .
2 .brittish và scottish phối với nhau tất nhiên thuần bởi vì con nó ra chắc chắc mang gien cụp trong người
3 .2 đứa tai cụp phối với nhau thì con sinh ra bị dị tật do thoái hoá xương hoặc chết sớm

beobonbon92

Beobonbon
Tại mình muốn làm rỏ vấn đề chứ ko nói về giá trị kinh tế
Nhưng nhìn lại tổng thể thấy buồn. Con ALN ngày trc rất đẹp,mặt mâm đáng iu. Cho lai riết cái mặt nhọn như mèo xiêm mà cũng nói aln
bởi vì nhiều người hay cho phối scottish với mèo ta , mèo nga ,mèo lai lung tung , bởi vậy nếu muốn mua phải tìm hiểu cho kĩ nguồn gốc , đến tận nhà xem , và thường giá rẻ thì đều có vấn đề ..

3N Cattery

Các breeder nổi tiếng tren TG đều không dám khẳng định các đứa con do mình nhân giống là tai cụp hay tai thẳng nếu các bé chưa qua 6 tháng tuổi. Vậy mà Việt Nam mình các bé chỉ mới 2-3 tháng tuổi đã rao " tai cụp sát đầu " rồi thổi giá loạn xạ. Chỉ tội cho những người vì lỡ mê tai cụp nên đem bé về, càng nuôi tai bé càng dựng đứng, thất vọng...

beobonbon92

Beobonbon
Một khi đã lai 2 dòng và đã tai cụp thì chắc nên bỏ cụm từ thuần chủng đi. Vì ai cũng biết cá thể tai cụp hoàn toàn phải mang gen lặn hoàn toàn aa, những cá thể tai thẳng của lứa lai đó có gen cụp nhưng chỉ ở dạng Aa. Nhưng đa phần các bạn thích rao thế cho oách thôi.
Gen cụp là gen trội chứ ko phải gen lặn nhé bạn, và bởi vì scottish được gọi là scottish bởi vì chỉ cần nó mang gen cụp thì đều được gọi là scottish , do đó đời sau nó dù có cụp hay ko thì vẫn mang gen cụp nhưng có thể hiện được ở kiểu hình hay ko còn do nhiều lý do , do đó gọi là thuần thì cũng ko sai , mà ko gọi thì cũng vẫn được

peppermint

Active Member