• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Ai cứu giúp cún chihuahua nhà em!!!

Trinhtandat

Member
Bé là dòng mini heo lùn màu trắng rất dễ thương 2 tháng mấy ngày. Nguoi ban noi be da dc tay giun va chich ngua 1 lan. Về nhà e đuoc 3 ngày rồi. Ngày đầu bé đi không nổi nên chỉ lết bằng 2 chân trước ( e hỏi thì chủ cũ bảo là do nhốt bé trog lồng nên chưa quen nền nhà bằng phẳng), ăn rất ít và hầu như lầm lì chui rút vào 1 góc và nằm, e nghĩ là do chắc chưa quen nhà mới nên cũng k đe y lắm. Ngày thứ 2 bé có biểu hiện mệt mỏi và k ngồi cũng như lết bằng chân trước đc nữa ( 2 chân sau của bé hơi yếu- có khi đi đc vài bước là lịu xịu rồi té , đôi khi bị rung rung nhìn rất thương!!!!), đến trưa cùng ngày e phát hiện bé co giật mạnh,phần đầu bé quật ngược ra phía sau lưng, tay hân quơ loạn xạ và giật giật người, có khi sùi bọt mép rồi ói ra 1 ít nưoc . E nghĩ bé bị thiếu canxi nên đi mua về pha vao nước cho bé uống, uống đc chút xíu thì bé hết co giật, nhưng người vẫn còn lạnh ngắt. Trưa và chiều cùng ngày bé đi phân lỏng nhớt và tanh, có màu hơi vàng xanh. Tối đó thì phân đặc hơn nhưng có lợn cợn ít máu màu đen cũng có màu đỏ cũng có. E thấy bé bị giật nên nấu ít nước rừng mật ong, uống vào bé k còn giật nhưng đc 1 lát bình yên thì bé ói ra toàn nước và có cã giun! Đã mang thú ý rồi chích 3 mũi vẫn chưa thấy có tiến triển gì! E lo lắm vì bé mới về nhà thôi đã bệnh rồi và bé còn rất nhỏ nữa, mới 2th mấy ngày, anh chị e nào biết cách chữa or biết là bệnh gì thì giúp e vs! Thật sự rất thương bé! Cảm ơn rất nhiều.

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Bé nhà bạn đang trong tình trạng rất nguy hiểm. Bạn tiếp tục nghe theo phác đồ điều trị của BS sẽ tốt hơn

Trinhtandat

Member
Có ai biết BS nào chuyên trị bệnh như mình tả ở trên không, cho mình xin địa chỉ để mang ra khám. Mình đi khám gần nhà thấy k tiến triễn gì cã! Bé vẫn đi phân lỏng khi đen-tanh( như xuất huyết nội đường tiêu hoá ở người) có khi thì lại đi phân ra màu hồng-tanh- kèm theo giun! Mình bơm cháo cho bé ăn đuoc khoảng 2-3ml thì bé ói ra. Bây giờ bé đang rất mệt và lừ đừ!!!! Lưỡi bị dập có lẻ do bé đau quá nên cắn nhầm, mă't thì lờ đờ, có chỉ máu nổi cộm rất rõ và to. Bé ko ho hay sổ mũi gì cả.
Ai biết giúp mình vs!!!!

Trinhtandat

Member
Ko biết biểu hiện trên là bé đã đc tiêm ngừa và sổ giun chưa! Mình mua bên gò vấp có kèm sổ sức khoẻ ( thấy có ghi đã xổ giun và dán nhãn thuốc tiêm ngừa rồi)

Trinhtandat

Member
Tks bạn! Mình mang bé đi tiêm thuốc thì thấy đỡ hơn rồi, hic. Chỉ còn ko chịu ăn và đi ko đc, run từng cơn, mình nghĩ bé còn giun trog người vì hôm đó đen nay bé ói ra giun rất nhiều lần! Hiện đường ruột bé chưa ổn định ko biết có nên tẩy giun ko, mình sợ nếu để lâu bé bị tắt ruột! Hôm qua bé còn đi vs đc, nguyên ngày hôm nay thì ko đi đc luôn! Huhu