• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

ai nuôi nhím cảnh vào chia sẻ kinh nghiệm nhé

Khaity1997

YTC Developer
là thế này, ai nuôi nhím mà biết cách phân biệt giới tính cho nhím thì gúp mình phân biệt nhé và to cỡ nào thì có thể giao phối đc nhé :)). Mới cả con cả 2 connhims của mình thỉnh thoảng chân có rỉ máu ko rõ nguyên do ai biết giúp mình nhé

huang

T.Viên Năng Động
Nhím đực cái tầm 6 tuần tuổi là phân biệt được,
Nhím tầm 6 tháng là bắt đầu cho sinh sản, ko nên cho sớm hơn.
Bạn nào muóno mua nhím hoặc trao đổi kn thì add nik mình damquochung_gtvt45, 0979771203, ae giao lưu

hansee051197

YTC Developer
ôi tớ cũng đang nuôi nè thì đúng như lời cái a kia nói 6 tháng là ss đc cố gắng nhé tớ nuôi 3 con 2 cái một đực nếu sau này nuôi hk nổi đưa tớ tớ ju nhím very

biconluntun

T.Viên Năng Động
nhìm xinh mà mọi ng nhỉ. chân bị chảy máu có thể do móng chân dài quá sàn chuồng trơn nên bị trẹo chân, hoặc có thể do chạy wheel nhiều quá, cũng có thể do leo trèo bị cứa

alibabon

Member
chỉ cần cái nhà cho em nó rộng tí, lót thêm mùn cưa or gỗ vụn...
or nghèo quá thì chơi chiêu giang hồ: chạy ngang nhà nào đang xây or sửa có đống cát chôm tí về trải lên nền cho em nó là oke. :Onion35: :Onion35: :Onion35:

biconluntun

T.Viên Năng Động
nhím ôi lắm pk anh em cho kid hỏi :hmmm: :hmmm: :hmmm: :hmmm: :hmmm:

no no. nhím đẻ mới đi tè và đi ị nhiều thôi còn k thì bt. :D có chị bên hamstervn.net con nuôi luôn 2 bé to oạch trong phòng mà có hôi tẹo nào đâu.

KID 26

zậy nhím cỡ 1thang1 mí rồi có hôi ko zậy bạn :) mình tính nuôi mà sợ mẹ chê hôi ko cho :) lần trước mua 2 con bear về được 3 ngày mẹ bắt dẹp :((

xungfen

YTC Developer
- mình thấy nhím đực ăn ít và ị ít đở dơ, nhím cái thì ăn nhìu ị nhiều. ăn cám uống nc nhiều đái hôi, ăn sâu đỡ hơn.

- hôi thì chắc chắn là có. khắc phục là cho nhiều gỗ nén và mùn cưa để thấm nước tiểu. nước tiểu thấm vào gỗ sẽ rã ra đở bay mùi hơn, nhưng cũng phải thay thường.

- muốn o hôi thì 1 tuần thay 2 lần, hoặc 1 lần, thay hoàn toàn, hoặc lấy giấy bìa làm cái ki múc rác ( cắt theo đường chéo của cái hộp bánh là có 1 cái ki bằng bìa cứng)

- muốn tiết kiệm mùn cưa thì múc ra dùng 1 cái rỗ nhựa sàn lại gỗ nén và mùn cưa, gỗ vụn thì bón cho cây, rồi thêm tí mùn cưa và gỗ nén mới vào là dc.

KID 26

sao con nhím em mới mua về bỏ vô chuồng ko làm dì cả đem ra ngoai thì bò lung tung zậy mấy anh ai biết chỉ em với :unknw: :unknw: :unknw: :unknw: :unknw:
còn em thấy ngoài tiệm bán cá có bán mí con nhím chắc 2 3 tháng mà tụi nó bị nuôi nhốt nhìn dơ lắm mà giá thì rất rẻ co nên mua nhím đó không zậy mấy anh ai biết chỉ em với

xungfen

YTC Developer
thấy khỏe thì mua, về tắm lại, rồi nuôi khéo là dc, đa số mấy người bán nuôi để có lời thì o thay mùn cưa và gỗ nén thường như ở nhà nuôi,

khi xuất chuồng giao cho shop thì tắm lại thôi chứ thật ra tới tận nơi nuôi số nhiều thì cũng dơ lắm.

ở trong chuồng mà đứng yên là bt vì o đứng yên thì làm gì bây h, muốn nó o đứng yên thì đưa nó 1 cái lõi giấy vệ sinh, và 1 cái wheel, và nuôi 2 con ( nếu o thích đẻ thì nuôi 2 con đực, nuôi đực nó dạn hơn)

và lưu ý lông của nhím trắng dài vầ cứng hơn màu múi tiêu và socola, nên khi cầm thì nhím trắng gai đâm rất đau, ( 1 phiếu cho múi tiêu ^^ )

nhím hoạt động về đêm nên có thể ban ngày sẽ ngủ ít hoạt động. khoảng 5-6 chiều nó sẽ hiếu động hơn, và về đêm tắt đèn thì như chuột luôn.

có thể thả trong nhà chơi , nếu chuồng thấp, ban đêm nó sẽ leo ra ngoài chơi , và sáng nó lại leo vào ngủ. bạn nên lên youtube seach hedgedog sẽ ra nhiều video về nhím.

khaiminhhanoi

T.Viên Năng Động
vấn đề nuôi 2 con của bạn mà thấy chân chảy máu thì xem thử xem có phải nó đánh nhau không nhé, không có chuyện nhím dẫm vào lông mà bị chảy máu
về đặc tính của nhím thì thích hoạt động vào ban đêm vì vậy mọi người nên cho các em ăn nhiều hơn vào ban đêm nhé
về vấn đề mùi hôi thì nhím không có mùi hôi cơ thể, chủ yếu là do phân và nước tiểu, các bạn nên dọn thường xuyên hơn
nhím sinh sản vào khoảng 6 tháng tuổi và cứ 2 tháng đẻ 1 lứa
về sức khỏe thì nhím là loại sống rất khỏe thi thoảng bị vài bệnh như :
- cảm lanh, cách chữa là bạn lấy siro ho của em bé hòa vào bình nước uống của em nó, cần cho uống hết 2 bình 125ml là ok
- đi ngoài, bệnh này cũng không có gì ghê gớm cả có 2 nguyên nhân chính
nguyên nhân thứ nhất là do thay đổi thức ăn đột ngột => cho ăn lại thức ăn cũ cho ổn định về sức khỏe rồi sau đó trộn 2 loại vào cho em nó ăn tỉ lệ từ ít đến nhiều trong vòng 1 tuần rồi sau đó chuyển hẳn thức ăn cũ
nguyên nhân thứ 2 là do nhiệt độ thay đổi (lạnh) bạn thắp đèn hoặc cho em nó miếng vải để em nó chui vào ngủ cho ấm
nguyên nhân phát sinh thì chỉ cần cho mấy miếng ổi là ok 2 hôm hết bệnh
chúc mọi người có những bé nhím đáng yêu và khỏe mạnh!

KID 08

cho em hỏi nhím ăn super worm sống sau này nó có quen mùi tanh rồi cắn chết con không zậy mấy anh chị

thonhang0

Nhím hôi hay ko là do chế độ ăn uống các bạn dành cho bé. Những loại thức ăn phổ thông như Me-o, whiskas thì ăn vào thường có mùi rất hôi. Căn bản các bạn cũng nên hiểu thế này, những loại đó chỉ có hàm lượng dinh dưỡng ở mức trung bình, nên khi ăn nhím phải ăn nhiều (các bạn cũng phải cho từng vốc đấy thôi) để cung cấp đủ dưỡng chất cho cơ thể. Mà ăn nhiều thức ăn khô càng khát nước, lại càng uống nhiều ~> ị tè dầm dề rồi mùi hôi kinh dị là điều ko tránh được.
Mình cho ăn bằng Royal Canin, nhiều dinh dưỡng nên chỉ cho ăn 1 lượng vừa phải. Cái quan trọng là ăn loại này nhím wc chẳng hôi gì cả, và hàng ngày dọn chuồng cũng chỉ gắp phân + bốc nắm mùn cưa đã thấm nước tiểu ra và thay nắm mới vào, chứ chẳng bao giờ phải thay toàn bộ cả.

biconluntun

T.Viên Năng Động
sao con nhím em mới mua về bỏ vô chuồng ko làm dì cả đem ra ngoai thì bò lung tung zậy mấy anh ai biết chỉ em với :unknw: :unknw: :unknw: :unknw: :unknw:
còn em thấy ngoài tiệm bán cá có bán mí con nhím chắc 2 3 tháng mà tụi nó bị nuôi nhốt nhìn dơ lắm mà giá thì rất rẻ co nên mua nhím đó không zậy mấy anh ai biết chỉ em với

cu qua chị bán nhím cho nè. :-ss nhím đc. 5 tuần tuổi. nhím nhà chị đẻ mà. đảm bảo luôn. lấy bằng giá shop 300k thôi,. đảm bảo k nấm k ve mạt. nhím mua shop bấn nên hay bị ve lắm. trc chị mua rồi mệ biết vè phải tắm với xịt thuốc mãi. híc.

biconluntun

T.Viên Năng Động
Nhím hôi hay ko là do chế độ ăn uống các bạn dành cho bé. Những loại thức ăn phổ thông như Me-o, whiskas thì ăn vào thường có mùi rất hôi. Căn bản các bạn cũng nên hiểu thế này, những loại đó chỉ có hàm lượng dinh dưỡng ở mức trung bình, nên khi ăn nhím phải ăn nhiều (các bạn cũng phải cho từng vốc đấy thôi) để cung cấp đủ dưỡng chất cho cơ thể. Mà ăn nhiều thức ăn khô càng khát nước, lại càng uống nhiều ~> ị tè dầm dề rồi mùi hôi kinh dị là điều ko tránh được.
Mình cho ăn bằng Royal Canin, nhiều dinh dưỡng nên chỉ cho ăn 1 lượng vừa phải. Cái quan trọng là ăn loại này nhím wc chẳng hôi gì cả, và hàng ngày dọn chuồng cũng chỉ gắp phân + bốc nắm mùn cưa đã thấm nước tiểu ra và thay nắm mới vào, chứ chẳng bao giờ phải thay toàn bộ cả.

hơ chị thỏ. :x

minhkieng

YTC Developer
rất có thể hai bé nhà bạn đều là đực nên cắn lẫn nhau. mình cũng gặp trg hợp này 1 lần rùi