• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

các bạn cho mình hỏi con này là con gì?

kuz4iluv

YTC Developer
Southeastern five-lined skink thuộc họ rắn mối,thức ăn chủ yếu là côn trùng,là loài hoạt động vào vào ban ngày,sống ở những vùng ẩm ướt phía đông nam Hoa Kỳ

bocapnui

mình thấy em nó ở núi Bà Tây Ninh, thấy đẹp quá tính nhờ người ta bắt mình mua lại đem về nuôi. nhưng sợ em nó cắn có độc nên nhờ anh em cho mình xin thông tin. mình sợ mấy em có độc cắn lắm. ok là mình mua liền

kuz4iluv

YTC Developer
bạn nên post hình thật của e nó lên hơn là lấy ảnh trên mạng vì theo như ảnh của bạn thì việt nam k phải khu vực phân bố của loài này ...

bocapnui

hình em nó mình chụp được nè, mình kiếm mấy ngày mới được một em để chụp hình đó. em này còn hơi bé, từ đầu tới chót đuôi khoảng 10cm, em nó đang bò trên cây bàng nè

BestHunter

Diamond Member
mình không biết gì về loài này nhưng nếu bạn sợ có độc thì test cắn chuột đi ^^
mà nhìn em này ngộ quá mình cũng muốn nuôi luôn nè..... tiếc là ở HN

bocapnui

mình mới tham gia, chưa rành về diễn đàn, sao mình chỉ thấy có 2 bạn Silver Member góp ý cho mình vậy, còn các thành viên khác không ai góp ý cho mình hết hà. hay mình còn thiếu sót hay chưa biết điều gì, mong các bạn chỉ dùm mình nha

kuz4iluv

YTC Developer
à hơi nhầm 1 chút e nó là yellow-striped tree skink thì đúng hơn,hiện tại chưa có tài liêụ về loài này nên mình khuyên bạn k nên bắt về,đa số dòng skink rất ít khi có độc,theo mình biết thì có mỗi con gila monster skink là có độc trên da và nước dãi,nếu bạn muốn tìm hiểu về loài này thì 1-2 ngày nữa mình sẽ tìm tài liệu giúp bạn :D
Thân.

kuz4iluv

YTC Developer
mình đã lục tung các trang web bò sát của nước ngoài mà k có tài liệu nào nói về loài này,chủ yếu chỉ có ảnh ảnh và ảnh :ngoi_xom: ...sr bạn nhé,vì loài này hầu hết tụi nước ngoài k có nuôi,nên k có thông tin chính xác về thức ăn,nhiệt độ,độ ẩm khi thiết kế chuồng nuôi...hix

bocapnui

cám ơn bạn nhiều, mình chỉ quan tâm em nó có độc hay ko thôi, mình tính đem về nuôi thử nhưng sợ em nó có độc nên chưa dám bắt thôi. để mình thử xem sao, có kết quả gì mình sẻ thông báo cho bạn.