• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

các bạn nào có nuôi em guinea pig thì giúp mình cái

leeHongKi

Số là hôm t3 ngày 03.07.12 cho đến bây giờ là đúng 1tuan,em có rước 1 pé GP ABY lai PERU cái khoảng 3 tháng trong pipi pet shop về.Em nuôi chung với 1 pé thỏ cái trong lồng sắt cho có bạn.Sau 1 ngày theo dõi thì phát hiện phân em đi hôi và dính vào lưới chứ không rớt xuống khay và khô như của thỏ.Vì pé không có biểu hiện nào ra ngoài như chán ăn,thờ ơ,thở gấp nên em cũng bình thường.Sau mấy ngày vì dơ quá nên em nghĩ chắc pé bị tiêu chảy và đem đi khám,Sau khi cho uống thuốc theo toa thì pé đã có tiến triển,phân ko còn dính nữa và có hình dạng hơn lúc truoc.Nhưng sao pé vẫn rụt rè,nhát người lắm.Em cho ăn,dọn phân,vuốt ve,nói chuyên voi pé mỗi ngày mà đến giờ dc 1tuan roi mak khi thấy em pé vẫn giật mình,nhiều lúc chạy ra chỗ khác.Hoặc khi cho ăn thì chờ em đi khuất pé mới chiu ăn.Pùn ghê gớm.Em có nghe 1 nguoi ban nói rang: tại vì khi còn trong shop nguoi chủ ít chơi,vuốt ve pé nên pé nhát người,bây giờ lớn rồi nen pé sẽ mãi mãi nhát người lun.Không biet vay đúng ko mọi người(1).Mà sao pé GP hay đứng lên người em thỏ lắm làm lông trên lưng thỏ bị thưa bớt lun?(2).Rồi em còn thấy bữa kia pé thỏ ko biết là rỉa lông hay ăn lông của pé GP mà thấy cứ cạp cạp lông pé.Còn pé GP thì cứ đứng yên "hưởng thụ",nhìn kỹ thì thấy lông pé GD ngắn ngắn.(3)Ko biết có nên cho GD ăn rau mỗi ngày ko mọi ng(4).Em chỉ cho GD ăn loại cám dinh dưỡng ma petshop bán.Thấy shop cung cho mấy pé ăn cái đó pé nào cung map ú rồi sinh baby nên chắc cũng ok.Vả lại cũng ko có nhiều tiền cho lắm.Pé thỏ thì minh cung mới rước dc khoang 2 tuần rưởi.Mà cái gì pé cung ăn tút hết.Sau 1 tuần đầu là pé đã quen em rồi mà ta.Hiazz.khó hiểu quá.Mọi anh chị em nào co kinh nghiêm hoặc biết ít nhiều gì thì vô giúp em nhé.Thank các bạn dành thời gian cho em .

kaka7una

YTC Developer
Số là hôm t3 ngày 03.07.12 cho đến bây giờ là đúng 1tuan,em có rước 1 pé GP ABY lai PERU cái khoảng 3 tháng trong pipi pet shop về.Em nuôi chung với 1 pé thỏ cái trong lồng sắt cho có bạn.Sau 1 ngày theo dõi thì phát hiện phân em đi hôi và dính vào lưới chứ không rớt xuống khay và khô như của thỏ.Vì pé không có biểu hiện nào ra ngoài như chán ăn,thờ ơ,thở gấp nên em cũng bình thường.Sau mấy ngày vì dơ quá nên em nghĩ chắc pé bị tiêu chảy và đem đi khám,Sau khi cho uống thuốc theo toa thì pé đã có tiến triển,phân ko còn dính nữa và có hình dạng hơn lúc truoc.Nhưng sao pé vẫn rụt rè,nhát người lắm.Em cho ăn,dọn phân,vuốt ve,nói chuyên voi pé mỗi ngày mà đến giờ dc 1tuan roi mak khi thấy em pé vẫn giật mình,nhiều lúc chạy ra chỗ khác.Hoặc khi cho ăn thì chờ em đi khuất pé mới chiu ăn.Pùn ghê gớm.Em có nghe 1 nguoi ban nói rang: tại vì khi còn trong shop nguoi chủ ít chơi,vuốt ve pé nên pé nhát người,bây giờ lớn rồi nen pé sẽ mãi mãi nhát người lun.Không biet vay đúng ko mọi người(1).Mà sao pé GP hay đứng lên người em thỏ lắm làm lông trên lưng thỏ bị thưa bớt lun?(2).Rồi em còn thấy bữa kia pé thỏ ko biết là rỉa lông hay ăn lông của pé GP mà thấy cứ cạp cạp lông pé.Còn pé GP thì cứ đứng yên "hưởng thụ",nhìn kỹ thì thấy lông pé GD ngắn ngắn.(3)Ko biết có nên cho GD ăn rau mỗi ngày ko mọi ng(4).Em chỉ cho GD ăn loại cám dinh dưỡng ma petshop bán.Thấy shop cung cho mấy pé ăn cái đó pé nào cung map ú rồi sinh baby nên chắc cũng ok.Vả lại cũng ko có nhiều tiền cho lắm.Pé thỏ thì minh cung mới rước dc khoang 2 tuần rưởi.Mà cái gì pé cung ăn tút hết.Sau 1 tuần đầu là pé đã quen em rồi mà ta.Hiazz.khó hiểu quá.Mọi anh chị em nào co kinh nghiêm hoặc biết ít nhiều gì thì vô giúp em nhé.Thank các bạn dành thời gian cho em .

Kinh nghiệm thì mình không có, chỉ có vài ý kiến sau:
1.Mình nghĩ bạn của bạn nói đúng, từ khi bé sinh ra đến lúc trưởng thành do thiếu sự quan tâm, chăm sóc yêu thương của chủ cũ nên bé cảm thấy lạ và bất an với con người nhưng điều này sẽ không kéo dài mãi mãi như bạn của bạn nói đâu! Bạn hãy yêu thương, quan tâm chăm sóc bé trong một thời gian dài thì vấn đề này sẽ được cải thiện đáng kể! bạn cũng nên chọn những bé nào có độ tuổi nhỏ thôi, chăm hơi mệt nhưng sẽ rất dễ quen hơi và quấn chủ!
2.vần đề em GP hay đứng trên lưng thỏ thì mình không nghĩ ra được do không thấy được hoàn cảnh xảy ra sự việc, trạng thái tâm lý của em ấy! bạn thử quan sát kỹ hơn và chú ý đến vần đề giới tính của 2 em xem, cũng có trường hợp có một số loài nhầm lẫn trong quá trình động dục, vì dụ như: chó có thể làm những hành động gợi tình hay những động tác giao phối với cả gà, mèo và ngay đến chủ của nó. Loài khỉ cũng vậy, mấy con khỉ đực rất thích con gái nhé, hay có những cử chỉ âu yếm rồi gợi tình khi có mặt các bạn gái và hung dữ với các bạn trai! Có thể leo lên lưng là hành động, thói quen, tập tính khi gaio phối của GP! Bạn nên nuôi riêng hai bé cho tiện chăm sóc, nếu sợ bé buồn hãy tìm bạn khác giới nhưng cùng loài cho hai bé! (giả thuyết của mình có thể sai nhé)
3.vấn đề pets cạp lông, ăn lông, móng tay móng chân của nhau hay của chủ mình là có nguyên nhân nhé! Bé của bạn đang thiếu chất (canxi, protein, khoáng…), nên có chu kỳ dinh dưỡng thích hợp bổ sung cho em nó (các thức ăn cứng dạng viên có khoáng chất: Fe, Mn, P, Ca, Zn…hoặc mai mực, thành phần và công dụng của mai mực thì bạn có thể search google).
4.câu hỏi này mình đã cho ý kiến ở trên luôn rồi! cần rửa và ngâm dung dịch nước muối loãng để trung hòa độc tính của thuốc trừ sâu nếu có trong rau!

funkyman

T.Viên Năng Động
e cứ yên tâm,những trường hợp của e đều rất bình thường:
1. GP phần lớn đều rất nhát,mỗi bé mỗi một tính,kể cả hồi nhỏ bé có quen quen,nhưng 1 thời gian e ít chơi với bé bé cũng sẽ ko nhớ nổi e là ai,nên cần thường xuyên với bé.
2. GP thích gặm lông và khoái được gặm lông,đôi khi bé còn tự gặm lông mình,đây là 1 điều bình thường,e cung cấp cỏ khô cho bé gặm hoặc mài răng bằng gỗ cho bé gặm sẽ đỡ tình trạng này
3. GP của e có thể là đực vì GP đực rất là dê,thấy con gì giống giống mình là phi vào nhảy,ko phân biệt đực cái,nhảy ở đầu hay đít,cứ bắn tùm lum là được.
4. E nên bổ sung thêm rau và hoa quả cho guinea pig né,ăn đồ khô mãi bé ko thích đâu và cũng ko tốt đâu,sau này do ruột bị khô,bé sẽ dễ bị kiết lị
6. ĐÂY LÀ ĐIỀU E PHẢI CHÚ Ý: GP ko được nuôi chung với thỏ,thỏ tồn tại 1 số vi khuẩn đường ruột và trong mạch máu mà GP không kháng lại được chúng,và thỏ tuy giống GP nhưng thỏ ko cần lượng vitamin C nhiều bằng GP nên nếu để ăn như chế độ của GP thỏ sẽ bị tiêu chảy và với thỏ đây là điều nguy hiểm và khi GP ăn thức ăn của thỏ bé sẽ bị thiếu vitamin C và mắc vô số bệnh.
p/s :kaka7na : e cần trang bị nhiều kiến thức thực tế hơn,mai mực ko dùng được cho GP nhé,chúng có quá nhiều canxi và GP thì ko cần quá nhiều canxi