• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.
Huấn luyện chó con được xem là một trong những bước quan trọng nhất những kinh nghiệm về cách nuôi chó. Việc huấn luyện sẽ giúp chú chó có những thói quen tốt, dạy chó nghe lời của chủ. Tuy nhiên việc huấn luyện không phải là chuyện dễ dàng, đòi hỏi cần có sự kiên nhẫn. Vậy hôm nay Thú Cưng Fpoly xin chia sẽ giúp bạn những cách huấn luyện chó con ngay tại nhà.
Trước khi để huấn luyện chó con chúng cần được đặt tên. Như con người chúng ta cái tên để giúp phân biệt giữa người này và người khác. Và chó là một loài rất thông minh, việc đặt tên sẽ giúp chúng biết mình là ai. Việc đặt tên này cũng sẽ giúp cho chúng ta dễ dàng hơn trong việc huấn luyện.
Cách để chó của bạn nhớ được tên của mình:

• Trước hết chúng ta cần chọn 1 cái tên đẹp cho chó của mình dựa vào như ngoại hình, tính cách, chủng loài,... Tuy nhiên cần đặt những cái tên thật ngắn gọn dễ nhớ và không được thay đổi.
  • Hằng ngày chúng ta sẽ thường xuyên gọi tên của chú chó và nhìn thằng vào mắt chúng
  • Thưởng quà cho chó nếu khi bạn gọi tên thì nó chạy lại chỗ bạn. Việc thưởng quà sẽ giúp chó thích thú và kích thích chúng sẽ nhìn vào chúng ta mỗi khi gọi tên.
  • Lặp lại quá trình này cho đến chó của bạn nhớ được tên của mình
Sau khi đặt tên cho chó và chú chó của bạn đã nhớ được tên của mình. Chúng ta có thể bắt đầu quá trình huấn luyện chó con của mình.
Dạy chó ngồi xuống
Để có thể dạy chó con bắt tay, trước hết bạn cần phải ra lệnh cho chó ngồi xuống. Nếu chúng chưa biết cách, bạn có thể hướng dẫn chúng bằng thức ăn như sau. Đầu tiên, lấy một món đồ ăn chúng ưa thích đưa qua đưa lại trước mũi của chó.
Mùi thức ăn kích thích thính giác làm chó tập trung hơn. Bạn từ từ đưa mẩu thức ăn ấy lên cao, chó sẽ đưa mắt nhìn theo sau đó tự khắc sẽ ngồi xuống. Trong quá trình ấy, hãy thao tác thật chậm rãi để thu hút sự chú ý của bé bạn nhé.
Tuy nhiên, khi chó đã ngồi xuống rồi, bạn đừng vội thưởng bé miếng bánh ấy nhé. Bởi vì chúng ta sẽ đi đến cách huấn luyện chó con bắt tay ngay thôi.
Cách dạy chó nhặt đồ
Bạn ném đồ chơi yêu thích của chúng ra xa và nói to “Đi”. Sau khi chúng chạy ra nhặt, chạy theo và khen ngợi chúng. Tiếp đó, ra lệnh “Đi” rồi vỗ vào đùi chúng và đẩy chúng đi. Lặp đi lặp lại cách huấn luyện này cho tới khi chó tự đi mà không cần bạn tác động vào.
Cách huấn luyện chó con không cắn bậy, phá đồ đạc
Chó con nhà bạn có những tính xấu như cắn phá đồ đạc, giày dép, hay cắn gà vịt. Bạn nên xem ngay những cách huấn luyện chó con (hoặc chó lớn) dưới đây để sửa tính xấu này. Cho chó đồ chơi gặm cắn an toàn – đồ chơi không nên có đầu nhọn sắc khiến nó bị thương, có thể gây nguy hiểm khi bị nó nuốt vào.
Kết hợp dạy chó cái gì có thể gặm, cái gì không thể gặm cắn.
Cách huấn luyện chó không sủa bậy
Chó của bạn sẽ sủa khi nhìn thấy “tác nhân” bên ngoài. Do đó, để giúp chó hết sủa bạn có thể “xử lý” tác nhân bên ngoài mà chó nhìn thấy. Với trường hợp sủa dai dẳng, cách huấn luyện chó tốt nhất là phớt lờ và không đáp ứng yêu cầu của chúng. Khi chó đã ngừng sửa, bạn có thể khen thưởng cho chúng để chúng biết rằng im lặng là hành động đúng ngay lúc đó.
Thông qua bài viết này
Thú Cưng Fpoly đã chia sẻ giúp bạn những kiến thức về huấn luyện