• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Các mod cho e xin ít kinh nghiệm với !

nest_810

E mới mua 1 bé sa nhân mắt đỏ size ~10cm nhưng e ý bị sưng mắt 1 bên to 1 bên nhỏ, yếm có vết nứt nhg k có mùi và rất cứng. E xin hỏi bị như vậy có nguy cơ làm sao k? Bị sưng mắt có chữa trị đc k ạ? Ngoài ra e nuôi tạm trong cát vì chưa kiếm đc mùn dừa thì có ảnh hg đến điều tiết mắt k ạ? Rùa e nó hay đào cát để rúc vào ngủ lắm, nó lười kinh khủng. Thả ra sân ra nắng cũng tìm chỗ trú mà nằm co vào trốn

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Giống này thích lá mục, nên thích bóng râm là bt.

Rùa bị sưng mắt là co chảy nước mắt nhiều, cát lại sắt lem vào mắt rùa rất xót, nên mới xảy ra cớ sự. Bạn nên mua đất thịt dùng để trồng cây, về tưới cho thiệt ẩm + ngâm nước 1 đêm cho đất mềm càng tốt. Sau đó rải lá khô lên, càng dày càng tốt, cho em nó có chỗ rúc.

Giống này cần ít nắng cho nên, cả tuần đem phơi một lần cũng ko sao, chủ yếu giữ ấm là dc.

Nó thích nhất giun đất, hoặc các loại thịt (nhớ băm kĩ cho nó dễ nuốt).

nest_810

Giun đất e chưa thử còn nó chả thấy nó ăn j ngoài chuối. A biết ở đâu ngoài hn mua nang mực k ạ, e sợ nó toàn ăn chuối tn thiếu canxi

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Giống này nhu cầu canxi ko cao nên khỏi phải lo, bạn mua ốc bưu về, đập nát, cho nó ăn cả vỏ là khỏi lo, nhớ lựa con nhỏ nhỏ thôi.

Mùn dừa ok.

nest_810

mùn dừa là gì vậy anh , mua mùn dừa ở đâu vậy :)

bạn ơi mùn dưa nó là hạt như mùn cưa ý nhg lấy từ dừa k phải từ gỗ dùng để làm chuồng cho bò sát. bạn có nuôi rùa j k trao đổi kinh nghiệm tí :D

tran_anh_tri_15

bạn ơi mùn dưa nó là hạt như mùn cưa ý nhg lấy từ dừa k phải từ gỗ dùng để làm chuồng cho bò sát. bạn có nuôi rùa j k trao đổi kinh nghiệm tí :D

dạ thì con rùa avt là của em đó :D , bé núi vàng 11cm ^^!

cho em hỏi mùn dừa mắc hok , em dang tính làm cái chuồng , mà dang chọn cái loại nào sạch để làm đất cho rùa ,

nest_810

Bạn ơi nuôi nv mình thấy mọi ng bảo lót chuồng = mùn dừa là tốt nhất r đấy. Bạn ở vùng nào mình ở hn thì giá 20k 1kg. Nhg k quá tốn kém đâu vì mùn dừa tái sử dụng đc