• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

chia sẻ kinh nghiệm đi mua chó

em viết bài viết này không phải có ý định phá hoại hay bắt đền ai hết.vì cún của e cũng mất rồi.e chỉ viết để mọi người để ý và giúp e chăm sóc cho bé cún còn lại
tình hình là e mua cún của 2 người khác nhau.cùng bán trên ytc.
a cunxixi ở 688 Lê Đức Thọ e mua 1 pé cún bk lai nhật giá 900k,gò vấp và a phamduy ở gần suối tiên e mua 1 pé fox lai giá 500k.
pé fox 2 tháng rưỡi lúc đầu về rất nhanh nhẹn,ăn ún tốt,đi phân cứng.a phamduy có viết giấy đảm bảo 1 tuần pé k bị care và pravo,và e mua là ngày 1/6/2013.pé sổ lãi rồi theo lời a nói và chưa chích ngừa.
e định mang về khoảng 1 tuần theo dõi,đồng thời cho pé quen nhà,quen chủ mới rồi mang đi chích ngừa.e cho pé ăn cháo thịt bằm.
vậy mà được 4 ngày,pé bắt đầu có triệu chứng đi phân lỏng..ngày thứ 5 đi phân ra máu và có bọt và bỏ ăn.pé cún bk lai nhật cũng vừa bỏ ăn 1 bữa.e goi cho a phamduy nhưng k ll dc.
hoảng quá e mang 2 pé đi thú y ở đường Phạm Ngũ lão,bác sĩ nói là fox bị care,và pé dc tiêm 3 mũi.bé bk lai thì bị tiêm 2 mũi cùng 1 loại thuôc.
.
đến chiều thì pé bk lai khoẻ lại,đòi ăn,đi phân cứng.
còn pé fox thì bắt đầu ói nhưng k bị tiêu chảy nữa(vì có ăn gì đâu).sáng ngày thứ 6 thì e tách 2 pé ra theo dõi và đem pé fox đi tiêm lần thứ 2 theo lời bác sĩ dặn.pé fox k chịu ăn gì,phải bơm thức ăn cho pé.sụt cân hẳn.
qua ngày thứ 3 thì pé mất..rất đau buồn.

e đã dọn dẹp sạch sẽ chỗ pé fox ở,lau nhà 2 lần,dọn lun cái chuồng đi chỗ khác.quăng hết khăn lót của pé fox.cho pé bk ăn cháo trắng hoàn toàn và uống nước có pha thuốc hỗ trợ đường ruột của bác sĩ cho.

e viết lên những dòng này không phải để trách cứ ai,bắt đền ai,có lấy tiền lại được thì làm gì,cún e cũng mất rồi.e chỉ nhờ mọi người giúp e chăm pé cún bk còn lại.pé bị gì chắc đau tim chết mất.
hiện giờ pé bk lai vẫn rất lanh lợi,ăn ún tốt,đi phân 2 ngày nay(kể từ ngày tiêm thuốc giống pé fox) là phân cứng. e rất sợ và muốn đi tiêm phòng cho pé gấp nhưng sợ bé đang có mầm bệnh trong người giờ tiêm thêm vaccin chắc chết.phân vân lắm nhưng k biết làm sao.ngày hni là ngày thứ 3 theo dõi của pé bk lai và ngày thứ 2 kể từ khi pé cún fox mất.
có ai giúp e về vấn đề này k ạh.

blue_moon

herbalherbal said:
huhu..k ai cho e lơời
khuyên
ah
Mình cũng vừa mua 1 em Nhật cách đây 1 tuần do 1 chị ở gần bến xe Biên Hòa bán và có cho 2 gói thuốc trị tiêu chảy ra ra máu và tiêu hóa gì đó, đem về 2 ngày thì mình thấy ổn và cho bé cún ăn xúc xích thôi, nhưng đến ngày thứ 3 buổi sáng bé ko chịu ăn và bị nôn, chiều bé lại đi chảy và có chút máu thì mình lấy gói thuốc cho bé uống thì thấy cầm được nhưng thấy bé khó chịu lắm và chảy nước dãi, Bé mệt nhưng thấy nó cố gượng dậy tội nghiệp quá nên mình cho đi khám và được tiêm 2 muỗi và nghe bác sĩ bảo nếu qua được đêm nay thì mai đem kiểm tra lại thì mình thấy có vấn đề nhưng không ngờ khuya bé kêu ứ ứ rồi ... mình tìm hiểu thì biết triệu chứng đó là care cấp tính.

Bạn nói thì mình cũng chia sẻ thêm chuyện của mình, lúc mua cún thì mình cũng thấy có vấn đề nên cũng ko quan tâm lắm nhưng xâu chuỗi sự kiện thì đúng là cần phải suy ngẫm lại vụ việc kẻo nhiều bạn mất tiền mà mất tinh thần.

blue_moon said:
Mình cũng vừa mua 1 em Nhật cách đây 1 tuần do 1 chị ở gần bến xe Biên Hòa bán và có cho 2 gói thuốc trị tiêu chảy ra ra máu và tiêu hóa gì đó, đem về 2 ngày thì mình thấy ổn và cho bé cún ăn xúc xích thôi, nhưng đến ngày thứ 3 buổi sáng bé ko chịu ăn và bị nôn, chiều bé lại đi chảy và có chút máu thì mình lấy gói thuốc cho bé uống thì thấy cầm được nhưng thấy bé khó chịu lắm và chảy nước dãi, Bé mệt nhưng thấy nó cố gượng dậy tội nghiệp quá nên mình cho đi khám và được tiêm 2 muỗi và nghe bác sĩ bảo nếu qua được đêm nay thì mai đem kiểm tra lại thì mình thấy có vấn đề nhưng không ngờ khuya bé kêu ứ ứ rồi ... mình tìm hiểu thì biết triệu chứng đó là care cấp tính.

Bạn nói thì mình cũng chia sẻ thêm chuyện của mình, lúc mua cún thì mình cũng thấy có vấn đề nên cũng ko quan tâm lắm nhưng xâu chuỗi sự kiện thì đúng là cần phải suy ngẫm lại vụ việc kẻo nhiều bạn mất tiền mà mất tinh thần.
đau lòng lắm.tiên bjo k tiêc nua,chi tiec minh k lam gi dc ma e no chet dan..gio chi lo cho pe con lai.

blue_moon

herbalherbal said:
đau lòng lắm.tiên bjo k tiêc nua,chi tiec minh k lam gi dc ma e no chet dan..gio chi lo cho pe con lai.
Bạn đem thẳng đến bệnh viện thú cưng luôn cho chắc ăn, theo mình dù bé không ăn nhưng phải truyền nước biển hoặc thông dạ dày để có sức mà giành giật với tử thần, nó khỏe thì mình cũng vui mà cún cũng quý hơn, đêm cún mình ra đi thật sự khiến mình ấm ức, nhìn nó kêu vài tiếng mà nhìn nó bất lực giữa khuya, chỉ ngủ 2 tiếng từ 11h đến 1h15 sáng mà không ngờ ra đi quá sớm không đề phòng. Tự tay chôn nó mà hối hận muộn màng.
Vấn đề là thức ăn của người bán không biết có vấn đề gì không nữa mà mình mua 3 loại thức ăn cho cún con cũng kỹ lưỡng đàng hoàng mà nó cũng không chịu ăn nữa.