• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cho mình hỏi sao mèo khó cho ăn thế ?

copden123

Nhà mình mới xin con mèo nhỏ,chắc khoảng 1kg,mình chưa nuôi mèo bao h nên ko biết cho ăn kiểu gì,mới đầu mình trộn cơm nguội vs cá cơm dằm ra cho thì thấy nó ăn cũng tốt lắm,lúc đầu ko ăn nhưng sáng ngủ dậy thấy còn nửa bát,nó ăn ít quá,chưa tới 1 muỗng cơm nữa,2 3 ngày sau bà nội mình đi chợ mua thịt về,mình cho ăn theo kiểu trên thì nó ko ăn..mình chiên mì tôm trộn cơm cho nó(và cho mình :D) nó cũng ko ăn luôn..Mấy hôm nay nó quen nhà nên thấy chạy nhảy tốt,có điều toàn bỏ mứa cơm thừa ko ah,lúc mình ăn cơm nó kêu meo meo ầm nhà mà cho ăn thì toàn lừa đồ ăn ra còn cơm bỏ lại(vãi khôn)..điên cả người :D.Mình đã thử cho ăn cơm với rau nhưng thất bại,nghe bảo mèo dễ nuôi hóa ra là tin vịt,khó thấy mồ..mình chỉ tolet cho nó đi vệ sinh mà nó ko đi,toàn để tối tối kêu ầm nhà lên cào cào cái cửa để bắt mình ra mở cửa cho nó ra vườn cây đào hố làm 1 bãi,dạo này biết leo cầu thang nên tối tối toàn rình lúc mình ngủ thì chui vào mùng ngủ chung vs mình mới cáu,chỉ sợ ngủ mơ đạp dẹp ruột nó thì tội.Mọi người ai có kinh nghiệm chỉ mình với,bó tay vs con này rồi

kiwi1106

Well-Known Member
Hihi con mèo nhà bạn khôn đấy. Mèo cũng như người ấy bạn, có con thế này có con thế khác. Nói chung khi đã nuôi động vật thì nên xác định là mình phải có tình thương và kiên nhẫn với nó một chút nha.
- Về chuyện cho ăn: bạn nên tìm ra một loại thức ăn thích hợp với nó. Thức ăn cho mèo phải dậy mùi một chút, nếu bạn ninh thịt thì nên cho thêm ít nước mắm vào. Nhà mình vẫn hay mua gan + thịt xay nhỏ về chưng với nước mắm cho mèo ăn. Rất dễ ăn mà dễ trộn với cơm nữa.
- Về chuyện cho đi vệ sinh: mèo ị đái là thích giấu, nên ko có gì khó hiểu nếu con mèo nhà bạn thích đào hố làm một bãi. Mà mình thấy nó làm vài bãi ở vườn thì càng đỡ phải dọn chứ nhỉ? :D