• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

cho xin lịch ăn cho rùa

Khang97

T.Viên Năng Động
Ai chuyên về rùa cho mình xin 1 chút ít về lịch ăn cho rùa nhé, rùa mình size > 10 rồi cho ăn ntn là ổn với bé, mình mới nuôi lần đầu

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Chậc, các bạn quan trọng hóa vấn đề quá rùi đó.
Đến người ăn còn không được ổn định nữa là con rùa, còn đòi hỏi lịch này nọ, haiz
Rùa nhu cầu ăn không nhiều, nhưng đang mua nóng, bạn có thể cho nó ăn hàng ngày.
Bạn phải nói là rùa gì thì mới tư vấn được chứ, vì đâu phải rùa gì cũng chịu ăn rau, quả, với mận đâu, chẹp

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Tập tính của rùa là đi kiếm ăn vào những buổi mát mẻ, vì thế có thể cho rùa ăn vào sáng hoặc chiều.

Rau: Mỗi ngày (bắt buộc, quan trọng).
Trái cây: 2 lần\tuần (bắt buộc, quan trọng, ưu tiên ổi, dưa hấu, cà chua, các loại trái cây ít ngọt. Hạn chế sầu riêng, đu đủ, xoài) .
Canxi: 1 lần\tuần (Nếu nuôi trong dk thiếu sáng)
Đồ mặn: 1 lần\tháng (có cũng dc, ko có ko sao, a đang nuôi, gần năm vẫn khoẻ, lớn đều).

Đó là chế độ ăn cho rùa nuôi nhốt, vì chúng ko phải đi xa để kiếm thức ăn nên nhu cầu về năng lượng là rất thấp ~. Do ăn dư thừa sẽ đổ bệnh.

baole2110

anh Bo ơi cho em hỏi? Cho rùa ăn rau mỗi ngày có sao ko anh ? Sao em rùa của em mới đem về nó ăn khí thế luôn đưa nhiu rau vô củng ăn hết . Vậy cho nó ăn 1 ngày 2 buổi hay 1 buổi là được anh hồi chìu về quên cho nó ăn mà tối thấy nó xụi lơ luôn đưa rau vô thì đớp lia lịa [ rùa núi vàng ] nha anh

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
baole2110 said:
anh Bo ơi cho em hỏi? Cho rùa ăn rau mỗi ngày có sao ko anh ? Sao em rùa của em mới đem về nó ăn khí thế luôn đưa nhiu rau vô củng ăn hết . Vậy cho nó ăn 1 ngày 2 buổi hay 1 buổi là được anh hồi chìu về quên cho nó ăn mà tối thấy nó xụi lơ luôn đưa rau vô thì đớp lia lịa [ rùa núi vàng ] nha anh
Cho ăn ngày một lần cũng dc, nhưng phải đề nhiều rau vào, rùa mới về có thói quen chia bữa, nó ăn 1 ít vào sáng và 1 ít vào buổi chiều, tối ngủ.
Nếu nuôi lâu thì nó chỉ ăn no vào 1 bữa duy nhất, sau đó ngủ cả ngày. Rùa rất cố ăn, nên cho nhiều một chút, đừng có sợ nó ăn bể bụng :D.

Lưu ý nếu bỏ đói lâu ngày rồi mà cho ăn lại một lúc quá nhiều thì e nó sẽ cố ăn, bội thực luôn :).

baole2110

Dạ em cám ơn anh nhiều nha mà hôm qua nó hắt xì 2 3 cái, tối nó ngủ sớm lắm , sáng nay nó bò yếu hơn hẳn luôn không lanh như mấy bữa trước nữa cả buổi trưa chỉ chui vô góc ngủ xong dậy vẫn nằm 1 chổ như vậy thì có sao không anh

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
baole2110 said:
Dạ em cám ơn anh nhiều nha mà hôm qua nó hắt xì 2 3 cái, tối nó ngủ sớm lắm , sáng nay nó bò yếu hơn hẳn luôn không lanh như mấy bữa trước nữa cả buổi trưa chỉ chui vô góc ngủ xong dậy vẫn nằm 1 chổ như vậy thì có sao không anh
Vì nó nóng, hnay bọn rùa nhà anh đào tới đáy chuồng luôn, xong rúc trong đó cả ngày :D.

Khang97

T.Viên Năng Động
small_dragon said:
Chậc, các bạn quan trọng hóa vấn đề quá rùi đó.
Đến người ăn còn không được ổn định nữa là con rùa, còn đòi hỏi lịch này nọ, haiz
Rùa nhu cầu ăn không nhiều, nhưng đang mua nóng, bạn có thể cho nó ăn hàng ngày.
Bạn phải nói là rùa gì thì mới tư vấn được chứ, vì đâu phải rùa gì cũng chịu ăn rau, quả, với mận đâu, chẹp
Rùa mình núi vàng bạn nhé :)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hoangtuloverua said:
anh BO cho em hỏi cho phơi nag rùa ntn và em rùa của em khi mua về thì rất dạn mà giờ thì khá nhát'
Cho rùa phơi nắng 15p/ngày, từ 7h ~ 8h (sáng) và từ 4h (chiều).

Rùa nhát là chuyện bt, anh nuôi cả năm rồi, quen hơi anh luôn mà mỗi khi anh lại gần là cứ rụt đầu vào.

anh ơi em rùa nhà em đem ra phơi trong hộp mà ko đóng lại mà nó cứ tìm cách leo ra
cuối cùng nó leo ra em ra hết hồn tửong nó đi ruj cuối cùng gặp nó trốn sau thùng rác ko pik làm cách nào cho nó phơi nắng

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
hoangtuloverua said:
anh ơi em rùa nhà em đem ra phơi trong hộp mà ko đóng lại mà nó cứ tìm cách leo ra
cuối cùng nó leo ra em ra hết hồn tửong nó đi ruj cuối cùng gặp nó trốn sau thùng rác ko pik làm cách nào cho nó phơi nắng
E cho nó phơi thì phải tự biết cách mà canh chừng nó chứ ? Nó hay bò ra thì lúc nó phơi cứ ngồi đấy canh là xong.

Cho ăn ngày một lần cũng dc, nhưng phải đề nhiều rau vào, rùa mới về có thói quen chia bữa, nó ăn 1 ít vào sáng và 1 ít vào buổi chiều, tối ngủ.
Nếu nuôi lâu thì nó chỉ ăn no vào 1 bữa duy nhất, sau đó ngủ cả ngày. Rùa rất cố ăn, nên cho nhiều một chút, đừng có sợ nó ăn bể bụng :D.

Lưu ý nếu bỏ đói lâu ngày rồi mà cho ăn lại một lúc quá nhiều thì e nó sẽ cố ăn, bội thực luôn :).