• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

e mới nuôi mèo cần giúp đỡ kinh nghiêm...

phamquochuy071290

Chào các anh chị! E mới nuôi mèo được gần 10 ngày thôi ah. Bối bối nhà e nghe chủ cũ nói cũng 7 tháng rồi ah. E mún hỏi cỡ tuổi bối bối thì khoảng mấy tháng nữa bối bối nhà e mới gào đực ah.
Với lại lúc e mới mang về bé nhát lắm giờ pé quen rồi nhưng vẫn nhát gặp người lạ hay làm gì mạnh là pé sợ ah. E thì ko ở nhà thường lại hay về khuya. Ko bít e tắt đèn tối nên mèo sợ đúg ko.
Với lại từ lúc nuôi đén giờ e cho pé ăn MeO vì chủ củ cho pé ăn vậy. E hai ngày thì cho pé ăn phomai một lần. Mà pé ko ăn hết một cục chỉ ăn một nữa. E cho uống sữa tươi pé cũng liếm có tý thôi. E cho ăn thịt gà xé pé ko ăn. Hay do pé mới về nên thế ah???
Pé thì khoẻ mạnh nhưng do e thương lắm mún pé ăn gì tốt nhất mà e thuê phòng cũng ko nấu ăn nên ko cho pé ăn cơm được ko bít có sao ko. Mong a chị giúp e kê thực đơn tốt nhất cho bối bối dùm e. E xin cảm ơn nhìu
Và cho e hỏi có buổi off nào gặp gỡ đẻ trao đổi kinh nghiệm nuôi mèo hay nơi nào tụ họp ko có thể cho e bít thời gian và địa điểm ko. Chỉ giúp e với ah.

lampard65119

1.Vần đề gào đực thì mèo ngoại từ 10 tháng trở đi và thời điểm tốt nhất để phối là trên 1 tuổi ( bỏ qua lần gào đầu tiên ).
2.Mèo không sợ bóng tối
3.NGƯNG CHO BÉ ĂN ME-O NGAY LẬP TỨC, KỂ CẢ WHISKAT .Vì 2 loại này có khả năng cao gây cho mèo bạn bị sỏi thận, nếu bạn có điều kiện thì cho bé ăn ROYAL CANNIN ( loại này trên thới giới ở mức trung bình nhưng ở VN là tốt nhất rồi ). Phomai và sữa thì cứ cho bé ăn đều đều , nếu như muốn tiết kiệm chi phí thì bạn ra chợ mua cá nục và gan heo, rất rẻ , mua về luộc chín rồi trộn cơm cho bé ăn dần, cứ 7 phần cá thì 3 phần cơm, đừng trộn nhiều cơm quá bé ko ăn, ngoài ra bạn có thể nấu khoai tây và súp lơ nhai nhuyễn trộn thêm cũng dc
4.Các buổi off cũng khá vui và dễ dàng trao đổi kinh nghiệm về mèo, nhưng đây cũng là cơ hội cho các mầm bệnh lây lan bạn nhé, đem mèo đi off không may bị lây nấm là khổ nhất , trị rất lâu và cực

phamquochuy071290

1.Vần đề gào đực thì mèo ngoại từ 10 tháng trở đi và thời điểm tốt nhất để phối là trên 1 tuổi ( bỏ qua lần gào đầu tiên ).
2.Mèo không sợ bóng tối
3.NGƯNG CHO BÉ ĂN ME-O NGAY LẬP TỨC, KỂ CẢ WHISKAT .Vì 2 loại này có khả năng cao gây cho mèo bạn bị sỏi thận, nếu bạn có điều kiện thì cho bé ăn ROYAL CANNIN ( loại này trên thới giới ở mức trung bình nhưng ở VN là tốt nhất rồi ). Phomai và sữa thì cứ cho bé ăn đều đều , nếu như muốn tiết kiệm chi phí thì bạn ra chợ mua cá nục và gan heo, rất rẻ , mua về luộc chín rồi trộn cơm cho bé ăn dần, cứ 7 phần cá thì 3 phần cơm, đừng trộn nhiều cơm quá bé ko ăn, ngoài ra bạn có thể nấu khoai tây và súp lơ nhai nhuyễn trộn thêm cũng dc
4.Các buổi off cũng khá vui và dễ dàng trao đổi kinh nghiệm về mèo, nhưng đây cũng là cơ hội cho các mầm bệnh lây lan bạn nhé, đem mèo đi off không may bị lây nấm là khổ nhất , trị rất lâu và cực
Vậy ah chị. Giờ đổi qua canin liên e sợ pé ko ăn vì lúc đầu e có thử đổi mà pé e nó ko ăn. Bối bối ăn cá cũng ít chị ah. E cho nó ăn nó ăn có tý xíu. Còn sữa cũng ko chịu uống. Phô mai thì còn ăn mà cá minh luộc hay chiên đều đuợc hả chị.

lampard65119

Vậy ah chị. Giờ đổi qua canin liên e sợ pé ko ăn vì lúc đầu e có thử đổi mà pé e nó ko ăn. Bối bối ăn cá cũng ít chị ah. E cho nó ăn nó ăn có tý xíu. Còn sữa cũng ko chịu uống. Phô mai thì còn ăn mà cá minh luộc hay chiên đều đuợc hả chị.
Mình là đực nha,lúc đầu bé có thể ko quen mùi vị mới nên bạn thử nhét 1 2 hạt vào miệng bé (nhét phía bên hông miệng là dẽ vào nhất) rồi để nguyên đồ ăn cho bé tự nhiên , 2 3 lần đói là tự nhiên mò vào ăn thôi. Cá chiên hay luộc đều dc mà đa số thì thích luộc hơn, và luộc thì thịt cá dễ tán nhuyễn với cơm

phamquochuy071290

Mình là đực nha,lúc đầu bé có thể ko quen mùi vị mới nên bạn thử nhét 1 2 hạt vào miệng bé (nhét phía bên hông miệng là dẽ vào nhất) rồi để nguyên đồ ăn cho bé tự nhiên , 2 3 lần đói là tự nhiên mò vào ăn thôi. Cá chiên hay luộc đều dc mà đa số thì thích luộc hơn, và luộc thì thịt cá dễ tán nhuyễn với cơm
Thanks a rat nhieu. Mà luc dau nghe noi neu pé gào lần đầu tiên thì ko nên cho phối vì baby sinh ra sẽ yếu và chết. Đúng ko ah? Còn nữa chiều e mới tắm cho pé. Pé rất sợ nuớc. Và khi e sấy lông thì pé rất hoảng sợ lần đầu pé như thế. Ko bít làm sao cho pé hết sợ đây....

Xu Xù Béo

Mình cũng sinh viên, xu nhà mình thì k kén ăn lắm. Mình ăn j mèo ăn đo', cơm với cá. Thịt xé nhỏ.gan luộc. Thỉnh thoảng cho e ý ăn patewks. Hạn chế thui. Chủ yếu nịnh em nó.hihi. Lúc tắm mình pha chút nước ấm bé sẽ quen hơn là nước lạnh. Cho ngồi vào chậu. Nếu chưa quen bạn cứ xích lại ở cái chậu nước. Vớt nước lên cho quen rùi chà xà bông. Mà xu nhà mình cũn vậy thấy máy sấy là ré người lên. Mình cứ đè ra mà sấy.nhớ đừng quát bé. Nói nhỏ nhẹ vuốt ve cho máy sấy nhỏ thôi k bé nóng. Lau ráo nước tùi sấy. Sấy gần khô thì bạn kệ cho e chơi chỗ sạch bật quạt rồi tự e liếm sạch ngay. Nhớ tắm sạch xà bôg. Bưax nào mình bận thì cho măm cơm trộn hạt hoặc hạt khôg.để bé k quên mùi hạt lúc dạy bé. Chúc bé nhà bạn mau ngoan ngoãn nha. Nhà mình nghịc như giặc T_T <3 ^^