• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp mình với!! Mình mới nuôi rùa lần đầu :(

Jos Tran

Các bạn cho mình hỏi!! :( :(
Mình mới đem về 1 em rùa núi vàng size 11 hôm qua!! sáng nay cho e nó ăn chuối, e nó ăn được 1 xíu r` nằm phơi nắng!! Thấy dưới cổ họng e nó nhấp nhô liên tục như thở dốc, lúc bắt lên mình thấy trên miêng e nó có một ít chất nhầy có bọt như nước miếng vậy và e nó có vẻ mệt mỏi lừ đừ ko di chuyển!!
Vậy e nó bị làm sao vậy và các bạn chỉ mình cách chữa với!! Mình mới chơi lần đầu nên ko có kinh nghiệm!! Mình đang rất lo!! :'( :'(

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
Miêu tả vậy cũng khó nói. Nhưng mới mua về => e nó đã ăn, là ổn rùi. BT, rùa bỏ ăn tầm 1 tuần mới ăn trở lại cơ.
Nếu có vấn đề về SK, việc đầu tiên e nó làm => là bỏ ăn

Jos Tran

Miêu tả vậy cũng khó nói. Nhưng mới mua về => e nó đã ăn, là ổn rùi. BT, rùa bỏ ăn tầm 1 tuần mới ăn trở lại cơ.
Nếu có vấn đề về SK, việc đầu tiên e nó làm => là bỏ ăn
Cảm ơn Ad, chắc do ăn chuối nên chảy ít nc miếng (chùi đi thì không thấy chảy nữa)!! e nó đã ăn cả 1 lá cải to!! :D theo dõi thêm 1 thời gian nữa xem sao!!!

small_dragon

Administrator
Staff member
Administrator
à, bạn nên lưu ý thêm, rua là loài ưa TĨNH. Vì vậy, k nên nghịch e nó nhiều quá, dễ bị stress nhé. Nhất là khi mới về, e nó còn chưa quen môi trường.