• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giúp Shin nhà mình :(

ChinLinLin_

Cún nhà mình khoảng 6tháng, sau 1 lần bị viêm ruột mình tự điều trị ở nhà thì hết nhưng khoảng 1-2thang sau có dấu hiệu viêm phổi nhưng hiện tại cũng đã hết ( vì thấy em ko còn ho khạc nữa ) . Ăn uống cũng đều đặn, nhưng có điều chân sau của em ấy dạng như bị co giật, ngày trc còn chạy đc nhưng giờ thì chỉ đi đc thôi vì chân yếu, gương mũi có vẻ khô, mắt sưng, bàn chân bị cứng lại . Bạn nào có cách trị co giật vùng chân của em ấy thì chỉ mình với ths các b rất nhiều

jett

Member
Đi mua que test care với parvo gi đó đi ....giật giật mà trước đó bị phổi với ruột là coi chừng bệnh care đó ,chó tui đang nằm 1 chổ giật giật nè

ChinLinLin_

Chó nhà mình bị care mà hình như hết r b, tại nó ăn uống bt, ko ị ra máu chỉ có co giật nhóm vùng chân à :( mà nếu mua que test care thì sd như thế nào ạ ?

jett

Member
Nếu đã hết bệnh mà còn co giật là di chứng thần kinh ko chữa được đâu.Bạn hỏi người bán cách sử dụng que.
Còn chó con của mình ko co giật nữa nhưng ko ăn uống chi cả ,cạy miệng bom thức ăn nó mới nuốt.Vậy chó của bạn lúc phát bệnh nó có tự ăn uống ko

ChinLinLin_

Ko b ơi, chó nhà mình lúc bệnh mình chăm cực lắm, sáng khoảng 5h mình dậy nấu cháo loãng lấy ống tiêm rút mũi ra bơm vào miệng khoảng 4 ống, cho uống thuốc bao tử của người í ( clorocid ), trưa, chiều, tối, bạn chia cử ra cho e ấy ăn, thấy e ko uống nc thì mua nc biển khô cho uống kèm nha chứ ko để mất nc mùa này là ko qua khỏi đâu b. Nuôi chúng nó cực lắm, mình cũng có 2 cún bị v và tự chữa khỏi nên mình chỉ lại b ^^

ChinLinLin_

B chịu khó tí, thấy cún bớt rồi thì mua probio cho uống kèm để điều hòa đường ruột lại, lâu lâu vẫn cho uống thuốc nếu thấy e có biểu hiện ói nha

kiwi1106

Well-Known Member
Nếu đã hết bệnh mà còn co giật là di chứng thần kinh ko chữa được đâu.Bạn hỏi người bán cách sử dụng que.
Còn chó con của mình ko co giật nữa nhưng ko ăn uống chi cả ,cạy miệng bom thức ăn nó mới nuốt.Vậy chó của bạn lúc phát bệnh nó có tự ăn uống ko
Trước đây mình có đọc một bài chia sẻ kinh nghiệm chữa Care, share cho bạn chứ mình cũng ko có kinh nghiệm chữa bệnh này:
kinh nghiệm, từ hồi chữa theo cách ấy các em đều khỏi )----Nếu bệnh nhẹ ( mới phát hiện nôn lần đầu, cường độ chưa nhiều)
thứ 1: xích chó ở 1 nơi sạch sẽ
thứ 2: cho uống thuốc gói hoặc thuốc nhỏ, các bạn ra tiệm thuốc thú y mà mua,
cho chó ăn cháo và vẫn đơn thuốc như vậy, nếu chó vẫn nôn chuyển sang cách dưới------Nếu bệnh nặng
nôn nhiều lần, đi ỉa phân đen, chữa theo cách trên mà vẫn chưa đỡ)
thứ 1: xích chó
thứ 2:không cho ăn, không cho uống
thứ 3: mua thuốc kháng sinh và thuốc bổ về tiêm
thứ 4: khi thấy chó không nôn nữa lập tức cho uống nước trở lại và bơm cháo trong ngày đầu, nhớ bơm ít một thôi, sang ngày hôm sau thấy chó tươi tỉnh là có thể cho ăn cơm thịt được rồi
chừng 1 ngày sau đã thây đỡ rồi, nếu nặng thì 2 ngày------Mình lý giải vì sau không cho ăn và uống nước:
Nhiều bạn cứ sợ chó không ăn không uống sẽ chết đói và khát nhưng theo mình thì trong thuốc bổ đã có đủ chất và nước để chó đủ cầm cự qua bệnh
còn bản chất của bệnh này là chó bị chảy máu đường ruột nên khi cho ăn và uống và cơ thể không thể nào tiêu hóa được nên có cơ chế đẩy thức ăn ra khiến cho chó dù uống nước hay ăn đều có triệu chứng nôn ngay sau đấy. và chính vì việc nôn quá nhiều sẽ khiến chó mất nước và mệt lử nhanh hơn, đường ruột càng bị chảy máu và không còn chút sức lực nào nữa ---> dẫn đến chó chết
khi chữa theo cách này các bạn có thể rất thương các em vì không được ăn uống gì, nhưng cường độ nôn sẽ ít hơn, dần dần các em sẽ không nôn nữa và hồi phục rất nhanh

Dzien Dzien

Cún nhà mình khoảng 6tháng, sau 1 lần bị viêm ruột mình tự điều trị ở nhà thì hết nhưng khoảng 1-2thang sau có dấu hiệu viêm phổi nhưng hiện tại cũng đã hết ( vì thấy em ko còn ho khạc nữa ) . Ăn uống cũng đều đặn, nhưng có điều chân sau của em ấy dạng như bị co giật, ngày trc còn chạy đc nhưng giờ thì chỉ đi đc thôi vì chân yếu, gương mũi có vẻ khô, mắt sưng, bàn chân bị cứng lại . Bạn nào có cách trị co giật vùng chân của em ấy thì chỉ mình với ths các b rất nhiều
Hình như là di chứng của CARE...
Bạn đem bé tới bs thú y để chẩn đoán nhé ^^
Bác sĩ Minh: 322A Nguyễn Thái Sơn, p4, q.Gò Vấp ĐT: 0915.440.028
Bác sĩ Bùi Văn Sơn, 50 Trần Phú Cương, Quận Gò Vấp. sdt: 0838957483
Bs Minh và Sơn rất tận tình và mát tay