• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Giải quyết giùm em con hams xì-tú-bịch này với =.=''

windz1010

Em đang nuôi 2 con hams bear, nó chỉ mới mấy tháng tuổi thoy, to cỡ hơn phân nữa con trưởng thành tý. Vậy mà mới đây khi em về quê choy thì ở đây nó sinh, hên là em có để thức ăn khá nhiều. Nhưng khi về thì thấy thức ăn gần cạn, hams con thì có 3 con. Không bít nó có đói rùi ăn con nó không. Đó là 1 vấn đề. :hmmm:
Vấn đề thứ 2 là sau 3 ngày, không bít nó có cho con nó bú lúc khuya không mà ban ngày thấy con nó nằm trong tổ (quả trứng đá), còn nó ra ngoài nằm ngủ suốt. Ngày thứ 3, em thấy 2 con con chết, ngay sau lúc nó tắt thở thì em lôi ra liền, nhưng khi lôi ra bị động con cái nằm ngủ ở ngoài. Thế là nó gặm con còn lại chạy lòng vòng, xong quay lại vào tổ và...ăn thịt con nó :go_mo:
Thế trường hợp này phải làm sao? Nếu lần sau nó đẻ mà cứ không cho con bú thế này thì làm sao? Em để thức ăn nước uống nhiều lắm, sâu, cá khô, thức uống thì sữa tươi (thay sữa liên tục) :lac_dau:

traisaigon05

♥♥♥♥ TSG ♥♥♥♥
chào bạn !
có lẽ bạn vẫn chưa rành về cách hams mẹ chăm con lắm nhỉ , trong thời gian hams mẹ chăm con điều tối kỵ nhất là lấy tay đụng vào hams con như vậy hams mẹ sẽ ko nhận ra mùi của hams con mình nữa hên thịt là điều tất yếu + thêm nữa khi hams sinh vs đang chăm con bạn nên giới bạn khu vực chạy nhãy cũa hams mẹ lại ( 20x20 hoặc 20x15 nếu hams mẹ quá hams chơi) vs trong thời gian này bạn nên cho hams mẹ ăn pho-mai 1 phần nhỏ = tai của hams mẹ là được đễ có nhiều sữa cho hams con . nhưng có thể đây là lần đầu hams bạn sinh nên chưa bíêt cách chăm con chăng. sau này nếu bạn muốn bắt hams con hãy dùng đũa, muổng dễ múc, gắp nhẹ nhàng vì hams con rất yếu vs xương ko chắc chắn.
Hu vọng lần sau sẽ khá hơn :D