• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hà Nội:Bán Chồn Nhung Cảnh - Loài thú cưng mới - cực đẹp.

insensible

T.Viên Năng Động
đúng là chợ đồng xuân có bán . mới đầu ra ( cách đây 5 tháng mình hỏi là 70k/con ) . sau đó 1 tháng . giá tăng lên là 220k/con . có lẽ do nhiều ng` hỏi mà ng` bán hàng mới tăng giá như vậy. chứ thực ra cái con chồn nhung mà chủ topic nói cũng chỉ là chuột lang việt nam. giá bán ngoài bắc khoảng từ 50-150k 1 con giống . còn trong sg thì rẻ bèo . bạn nào muốn mua thỉnh thoảng ghé qua chợ đồng xuân mà xem . thỉnh thoảng có bán . nhưng nhớ dìm giá nhiệt tình k lại mua hố . con này ng` ta nuôi để lấy thịt nên k có giá 700k đâu :)) đề nghị chủ topic sửa ngay lại giá . đừng có thấy Guinea pig hot mà đc thể nâng giá

munxinh

YTC Developer
Mình xin đc phân tích rõ cho cả chủ topic và các member rõ nhé:
Mình là 1 trùm nuôi GP, chồn nhung đen chỉ là 1 tên gọi khác mà các trang trại chăn nuôi nhập về và nghe đc, thực chất nó là chuột lang màu đen tuyền, mặt nhọn, nuôi lấy thịt. Chính mình đã đích thân đến trang trại hà tây mua 2 bé "Chồn nhung" này và ko cãi chủ trang trại về tên nó làm gì. Tuy bán 600k/ bé nhưng vì thích mình vẫn mua

Sau đó đã ghép đôi thành công với bé GP (chuột lang ngoại) giống peruvian nhà mình, 2 vợ chồng sống rất hòa thuận. Bé cái đã chửa nhưng bị đẻ non cần dưỡng sức, nếu sau này đẻ thì giá mình bé ko đến 700k đâu.

Còn đây là chuột lang VN mình đang nuôi giống hệt "Chồn nhung" trắng mà bạn đang nuôi.

Ko rõ vì sao bạn đã lai tạo ra các bé chồn nhung ko còn màu đen, ko có độ bóng như nhung nữa. Nhưng theo chủ trang trại Quang Chung nói thì chỉ cần ghép đồng huyết thì nó sẽ ra màu lung tung các màu sắc. Chị ấy đã ghép nhầm đồng huyết ra màu trắng đen nên đã đem đi cho. Nếu đúng vậy thì giá các bé lai tạo có nên đắt hơn "Chồn nhung" khỏe mạnh ko? Bạn nên suy nghĩ để dễ bán hơn.

Khi trang trại của bạn đã nhập về nuôi đẻ và đc phổ biến như vậy thì lỗi ko phải tại bạn, nhưng sự thật thì đó là chuột lang. Chuột lang hay chồn chỉ là tên gọi, hi vọng ai yêu thương thì vẫn mua bé, còn thuận mua vừa bán. Ta nên chấm dứt tranh cãi và dìm giá

-Chuột lang VN sinh đẻ VN, giá rẻ, lông xuôi từ đầu đến đuôi, mặt nhọn, lông ngắn thô ráp
-Chuột lang ngoại ( GP) lông mềm mại, có nhiều loại: lông ngắn, lông ngược từ đuôi lên đầu, lông xoăn, lông dài, lông có xoáy tròn, lông xù... mặt ngắn, tai cụp, giá từ vài trăm tới vài triệu
-"Chồn nhung đen" Đen tuyền, mặt nhọn, lông mượt mà óng ả, giá trôi nổi, còn nhiều bàn cãi
Tất cả cùng loài gặm nhấm, thuộc bộ chuột lang, tùy sở thích và kinh tế mà mua thôi các bạn nhé!

Sau đây là 1 số bé guinea pig ngoại mình nuôi để chủ topic tự tham khảo và đánh giá nhé

silky baby mới sinh, lông cứ dài dần như tóc người

Silky trưởng thành (Lông xuôi từ đầu đến đuôi, lông suôn dài)

Texel satin ( lông xoăn, ánh kim)

coronet ( xoáy đầu)

Peruvian (lông ngược từ đuôi lên đầu)

Abyssian ( lông có xoáy tròn trên mình) loại này rẻ nhất, giá từ 400-700k tùy nơi bán

Peru lai abysian ( lông vừa ngược vừa xoáy)

qw12er

YTC Developer
bạn bảo bạn là người nhân giống ra nhưng thật sự thì bạn lại càng nói càng lộ ra cái khồng hiểu biết kĩ lưỡng của mình. bạn bảo bạn lấy giống từ nam mĩ thì tớ cũng chịu ban.chị mun đây dã có kinh nghiệm và hiểu biết thực tế và đã giải thích rõ ràng rồi.mong chủ topic hãy suy nghĩ lại và tìm hiểu thêm.

t.zee9x

YTC Developer
chủ topic vẫn cố kiên quyết nhỉ? Đâu phải cứ có trang trại thì cái j cũng biết. 1 người có thế ko hiểu biết. Nhưng tất cả chúng tôi những người đang nuôi GP đã quá rõ mấy con này.

ở VN ko có giống nào dc gọi là chồn nhung đen cả điều này đã dc khẳng định trên báo đài .con này dc gọi là con bọ,giá cả thì tùy chỗ.15k 20k.do những người ko hiểu biết bị mua lầm về rồi nghĩ là nó có giá xong tìm hiểu kĩ thấy ko có giá trị gì hết,biết mình bị lừa nên khi bán đi vẫn phải nói là chồn nhung ko thì lỗ chổng vó

:good_job: :good_job: :good_job:

minhkieng

YTC Developer
nhìn hình như là gp english thỳ phải nhưng 700k đắt thật

minhtuan

YTC Developer
Uh thì chồn hay chuột j cũng đc...thích thì mua nuôi thôi..
300k 1 đôi....bán hay ko cũng pm vào inbox cho e biết nhé.thanks