• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Hướng dẫn cách đeo dây yếm cho mèo mà không phải ai cũng biết

Liệu bạn có biết cách đeo dây yếm cho mèo đúng cách? Việc đeo sai cách có thể khiến chú mèo của bạn bị tổn thương, và thậm chí khiến chúng sợ dây. Do đó hãy cùng PetWorld-Phụ kiện thú cưng tìm hiểu cách đeo dây yếm cho mèo trong bài dưới đây.
1. Tại sao chúng ta cần đeo dây yếm cho Mèo?
Mèo là vật nuôi trong gia đình, cũng là người bạn tâm sự buồn vui hàng ngày của nhiều người. Chúng hay bất kỳ động vật khác cũng đều ưa chuộng vận động và chạy nhảy khắp mọi nơi. Mèo luôn muốn chủ dắt đi dạo nhiều nơi. Nếu bạn nhốt các “hoàng thượng” trong nhà quá lâu, gò bó có thể khiến chúng bị trầm cảm. Những chú mèo luôn muốn được ra ngoài đi dạo, đi chơi, được vui vẻ, kết bạn và nhiều thứ khác.
Ở một không gian rộng lớn như thế thì bạn không thể để chú Mèo của mình tự do bay nhảy và chạy lung tung được. Bạn cũng không thể giữ chúng trên tay, theo dõi chúng hoàn toàn như thế.
Chính vì điều đó, việc đeo dây yếm cho Mèo hay đai yếm dắt Mèo là vô cùng quan trọng khi ra ngoài. Dùng xích yếm sẽ giúp bạn chủ động trong việc dắt và giữ Mèo.
Ngoài ra, việc đeo yếm cho Mèo còn giúp đảm bảo an toàn cho những chú Mèo. Tránh việc Mèo đi lạc và qua các phương tiện giao thông đông đúc. Giúp bạn kiểm soát hoàng thượng tốt hơn. Giữ gìn cho Mèo cưng sạch sẽ và dễ dàng chăm sóc.
2. Cách đeo xích yếm cho Mèo đơn giản, hiệu quả.
2.1. Cho Mèo làm quen với dây yếm từ khi còn nhỏ.
Hướng dẫn cách đeo dây yếm cho mèo
Đeo dây yếm cho Mèo đầu tiên là hãy cho Mèo làm quen cới xích yếm khi còn nhỏ. Khi bạn mới mua yếm cho Mèo. Hãy để mèo của bạn thấy dây đeo yếm một vài lần để có thể làm quen và nhận biết đai yếm không hề nguy hiểm và có thể làm bạn với chúng.
Ngay từ khi mới mua yếm về nhà bạn hãy tạo cho chúng những ấn tượng. Tạo cho chú Mèo cảm giác an toàn, có thiện cảm với đai yếm. Vậy là cách đeo dây yếm cho Mèo đã thành công được ngay từ bước đầu tiên!
2.2. Tập thực hành đeo dây yếm cho Mèo.
Bạn nghĩ rằng việc đeo yếm cho Mèo dễ dàng vậy ư? Không đâu. Có thể, việc đeo yếm cho Mèo hay bất kì thú cưng nào cũng có thể dễ dàng. Nhưng một người chủ tốt sẽ quan tâm đến cảm xúc thú cưng của mình hơn. Nhưng để việc đeo yếm cho những chú Mèo trở nên dễ dàng hơn. Bạn hãy để Mèo cưng của bạn thật vui vẻ, thoải mái khi them trên mình một phụ kiện, để tạo thói quen cho Mèo. Và tuyệt đối không để Mèo cưng của mình cảm thấy khó chịu.
Hãy tập cho mèo các bước đeo dây yếm mèo như việc cho chân chúng xỏ vào yếm. Vậy là cách đeo dây yếm cho mèo tới đây đã thành công được bước thứ hai rồi đó!
2.3. Thực hành đeo yếm cho Mèo.
Bắt đầu đeo yếm cho Mèo khi đủ một khoảng thời gian Mèo làm quen với dây yếm. Khoảng thời gian mà đã quen đeo dây yếm trên người thì hãy bắt đầu đeo xích yếm cho Mèo!
Hãy nhớ một điều rằng đừng bao giờ đeo yếm cho chúng khi no và mới ăn xong hoặc chúng đói. Hãy từ từ đặt Mèo xuống cạnh mình và vuốt ve, âu yếm chúng. Thật bình tĩnh, nhẹ nhàng cằm chân và xỏ vào 2 chân của chúng và kéo dần lên người và khóa lại. Lưu ý, tuyệt đối không được mạnh tay hay ép buộc thú cưng. Vì vậy sẽ tạo cho chúng cảm giác sợ sệt để rồi thời gian tập luyện làm quen trở nên “công cốc”.
3. Cách sử dụng dây yếm cho chú Mèo.
3.1. Các bước thực hiện.
Hướng dẫn cách đeo dây yếm cho mèo
Dưới đây là các cách đeo yếm cho Mèo phổ biến của PetWorld cho bạn biết:
Bước 1: Hãy đặt Mèo của bạn trong tư thế đứng, ngồi, nằm hoặc trong tư thế mà chúng thấy thoải mái nhất.
Bước 2: Cho dây đeo qua cổ của Mèo và đảm bảo vị trí dây cố định ở lưng của chú Mèo.
Bước 3: Cho lần lượt 2 chân của Mèo qua từng lỗ của yếm rồi khóa dây đeo lại.
Bước 4: Sau khi khóa lại mà Mèo cưng của bạn cảm thấy khó chịu, không thích đeo. Thì bạn nên nới lỏng dây ra tạo cảm giác an toàn, thoải mái cho Mèo.
Một số lưu ý khi đeo yếm cho mèo:
Vậy bạn đã biết cách đeo yếm cho chú Mèo của mình rồi chứ! Thật đơn giản đúng không nào. Tuy nhiên bạn nên ghi lại một số lưu ý này nhé:
Kích thước dây vừa đủ dài, không quá dài cũng không ngắn quá để thuận tiện giúp bạn kiểm soát Mèo dễ dàng hơn.
Chất liệu đàn hồi sẽ giúp chúng thoải mái trong thời gian dài khi đeo yếm và di chuyển.
Đừng khóa nút dây đeo quá sát cổ mèo, cách đeo yếm cho Mèo không đúng cách sẽ khiến Mèo của bạn khó chịu thậm chí có thể bị thương.
Trong thời gian sử dụng, việc Mèo chơi đùa sẽ khiến đai dính bụi và bẩn là hoàn toàn dễ hiểu. Bạn cần lau chùi, vệ sinh thường xuyên và liện tục để tránh được các bệnh và vi khuẩn giúp Mèo cưng của bạn có một sức khỏe tốt nhất.
Trên đây là những thông tin về cách đeo dây yếm cho mèo mà bạn có thể tham khảo. PetWorld-Phụ kiện thú cưng hy vọng rằng những đề xuất của chúng tôi sẽ giúp bạn may ra được chiếc áo cực chất cho chú mèo của mình. Cảm ơn đã theo dõi bài viết.
Tham khảo thêm các sản phẩm của PetWorld tại: https://petworlds.vn/san-pham/
Theo dõi Fanpage của PetWorld để cập nhật những thông tin và ưu đãi mới nhất cho thú cưng của mình nhé: https://www.facebook.com/petwolrds