• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[HCM] Cún: bụng và trong tai có vài mụn màu đỏ, có phải bệnh carê không?

minitu

Bé cún nhà mình là chihuahua lông dài lai. mới được 6 tuần tuổi. Mình mới tách mẹ và đưa bé về nhà được 3 hôm nay. Mọi sinh hoạt ăn uống vẫn bình thường, có ăn thức ăn tự nấu là cơm rau thịt, hạt thức ăn Predigree cho cún bé, ăn rau su hào luộc cà rốt thái nhỏ. Bé ăn tuy không nhiều nhưng theo lượng thức ăn và trọng lượng cơ thể thì là bình thường.. Hôm mới về bé gần chó mẹ được chăm sóc kỹ nên người rất là sạch, lông mịn. Nuôi được 3 ngày thì sáng nay mình thấy bé có vài nốt ở bụng (chỗ không có lông) và 1 nốt lòng vàng đang bong vẩy, thế rồi tối nay có thêm 2 nốt nữa ở trong tai, mà chiều nay chưa xuất hiện (tai bé cụp xuống phải lật lên mới thấy). Mình lo lắng không biết bé cún có bị triệu chứng bệnh care không nữa - vì mình đọc sách thấy nói phải 2 tháng tuổi mới tiêm phòng care được!!

Mọi người có kinh nghiệm nuôi chó ơi bé nhà mình bị làm sao đây? :(
Àh.. sáng nay thấy có 1 con bọ nhảy ở khóe mắt bé nữa nhưng bắt ko kịp nó chạy mất. Lúc xoa người bé thấy thi thoảng có vảy khô, cạy ra thì ko có gì nhưng dính 1 nhúm lông nhỏ lúc mình kéo vảy ra.
- Bé ko bị rụng lông.
- Từ khi về chưa tắm
- Bé ngủ suốt ngày, lúc dậy đùa khá hoạt bát

mangaka

YTC Developer
nếu như chó vừa tách mẹ và chưa tiếp xúc với môi trường bên ngoài nhiều thì khả năng bị nhiễm care ko cao đâu bạn ạ. Trừ khi người ta nói dối bạn là đẻ tại nhà và cho bạn xem chó mẹ giả(giờ khá nhiều trường hợp như thế) Có thể em í bị bệnh về da thôi.
Nhưng nếu e í mới 6 tuần tuổi thì có vẻ bé quá. Bạn cho ăn cơm và thức ăn khô hơi sớm, có thể hại đến hệ tiêu hóa của em ấy. Còn chuyện bé ngủ suốt ngày là bt. Chó con thì hay ngủ lắm.
Tóm lại thì theo mình nghĩ chó của bạn chỉ bị bệnh ngoài da thôi. Bạn hỏi bsĩ thú y và mua cái vòng đuổi giận cho bé nhé.

minitu

nếu như chó vừa tách mẹ và chưa tiếp xúc với môi trường bên ngoài nhiều thì khả năng bị nhiễm care ko cao đâu bạn ạ. Trừ khi người ta nói dối bạn là đẻ tại nhà và cho bạn xem chó mẹ giả(giờ khá nhiều trường hợp như thế) Có thể em í bị bệnh về da thôi.
Nhưng nếu e í mới 6 tuần tuổi thì có vẻ bé quá. Bạn cho ăn cơm và thức ăn khô hơi sớm, có thể hại đến hệ tiêu hóa của em ấy. Còn chuyện bé ngủ suốt ngày là bt. Chó con thì hay ngủ lắm.
Tóm lại thì theo mình nghĩ chó của bạn chỉ bị bệnh ngoài da thôi. Bạn hỏi bsĩ thú y và mua cái vòng đuổi giận cho bé nhé.

Cún nhà mình chưa cho ra ngoài đâu ^^ mẹ bé ở nhà bạn mình, tới lúc bé được 2 tuần thấy xinh nên xin nuôi đó, chắc là bị bệnh ngoài da thui bạn nhì. Chỉ có là bé ăn hơi ít nếu không được chủ bón..
Cảm ơn bạn nhé!
Mình sẽ theo dõi bé tiếp xem sao..

mangaka

YTC Developer
ừm... thế yên tâm là ko bị care đâu...
Bạn thay đổi cách ăn cho bé xem... cho ăn cháo thịt xay thì tốt hơn... hoặc ăn cơm thì nhá để bé tiêu hóa cho tốt. Thế chắc ăn hơn.^^~. Còn bệnh ngoài da thì chắc bị ve giận gì đó thôi