• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

help, ai có kinh nghiêm nuôi mèo đẻ giúp mình vs!

thang1992

Yêu Thú Cưng
Bé mèo con nhà mình mới 2 ngày tuổi, miệng
chảy dãi, yếu lắm, cứ kêu thôi, không chịu bú mẹ! Hôm qua vẫn bt, hôm
nay đã vậy rồi! Bạn nào có biết cách nào bé bị sao ko?hix! Mọi ngừoi giúp mình với! :((

Mod đừng chuyển box nha! Mình hỏi gấp lắm! Bên box kia hỏi không ai xem trả lời đâu! :((

Mọi ngừoi giúp mình vs! Bé yếu lắm! :((

thang1992

Yêu Thú Cưng
Mẹ nó chăm mà nó ko chịu bú! Ngày đầu còn bú nghich lắm ạ! :(! Giờ cho sữa ngoài cũng ko chịu uống! Miệng ko hiểu sao cứ chảy dãi! :(

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
mình thấy các bạn chăm mèo mẹ đẻ& mèo con hay phải cho mèo con thêm sữa = cách bơm xi lanh hay đút cho bú bình sữa thêm đấy... nhưng mình không bít là 2 ngày thì đã cho bú bình đc chưa nữa.. :ngoi_xom: .. ai có kinh nghiệm hơn trả lời giúp bạn ý nhé..

à hay bạn gọi đt cho bv thú y nào hỏi ng`ta đi??

bạn có thể mua sữa dê cho bé mèo con, cho bu bằng tuýp thuốc nhỏ mắt rửa sạch đi, cach 3 - 4 tiếng cho bú 1 lần, nhưng đừng cho bú nhiều quá, mèo con dễ bị sặc lắm.
Còn chảy dãi nhiều thì mình không biết nguyên nhân, bạn nên xem lại ổ của mèo có bị lạnh không?

kiny9x

T.Viên Năng Động
bạn dùng miệng hút hết dãi và dịch trong miệng bé. rồi mua biomilk bơm vào cho bé. Hoặc nếu mèo mẹ nhiều sữa. thì lấy sữa mẹ là tốt nhất

bi mập

T.Viên Năng Động
2 ngày tuổi thì đến bác sĩ cũng bó tay, phải tùy vào bản năng của bé mèo thôi, bình sữa cho mèo con cũng quá to so với miệng của bé, nhưng còn nước còn tát, bạn mua xi lanh size nhỏ nhất, bơm sữa dielac cho trẻ từ 0-6 tháng tuổi hoặc sữa lon cho mèo sơ sinh ( tầm 100k/ lon) , bơm từng tý 1 vào miệng bé, cẩn thận vì xi lanh dễ bị phọt sữa ra ngoài nếu lỡ tay bóp hơi mạnh

binbon

♛ Dog & Cat ♛
cứ gọi dịch vụ đến cho chắc bạn à, hoặc gấp gáp quá và đang dính ngày nghỉ lễ thì bạn nên làm theo cách của các bạn trên, mua sữa về pha hơi loãng ra rồi cho bé mèo ăn, chứ đừng để bé đói quá là nguy hiểm đó

meonho124

Đi Muôn Nơi
Nguy hiểm đó , mèo con mới 2 ngày tuổi có mẹ chăm sóc cho bú mà bị như vậy , hút hết đờm dãi xem chỗ bé có đủ ấm áp hoặc quá nóng không , bé có đang bị nghẹn hoặc ngộ độc do liếm nhầm gì đó không , xem mũi bé có mắc hay ngạt gì không , phải đút sữa thôi , mua tạm sữa dê đun hơi ấm rồi nhỏ vào miệng xem , mèo con đúng là rất cần sữa , nhưng mà không chiu bú nuốt sữa thì rất khó .

Ở trường hợp này bác sỹ thú y cũng hầu như bó tay mèo con 2 ngày sức khỏe rất yếu nếu là mắc bệnh hoặc ngộ độc thì có bsĩ thú y cũng rất khó cứu , những biện pháp như tiêm hay truyền ở độ 2 ngày tuổi chẳng ai dùng mèo con quá nhỏ để làm như vậy , hầu như tự chăm sóc và thuận theo ý trời mà thôi .

Cầu cho bé mọi điều bình yên .

°๖ۣۜQuân๖ۣۜChi

•๖ۣۜo.Oxi™
Xem lại chỗ mèo ở có vệ sinh ko bạn
Có bọ hay gì không coi
Chứ đang bú bt mà ko bú nữa thì chỉ có khuẩn hoặc bọ từ ti mẹ vào mồm bé thôi
Vậy đành cho bú ngoài = bình nhỏ mắt hoặc xi lanh nhỏ ( bỏ kim đi đấy nhé )
Sữa thì bạn xem m.ng tư vấn coi. mình k rành lắm vì chưa bị ntn bh
Mong bé mèo của bạn sớm khoẻ nha !!!

fanh_xinh

YTC Developer
Trước mình cũng chăm 2 bé bị mồ côi 2 ngày tuổi .ngày đầu bé cũng bú khoẻ,nhưng đến ngày t2 thì cũng có bị chảy dãi,bỏ bú và đến ngày t3 thì 2 bé ko sống đc nữa.mong rằng bé nhà bạn sẽ mau khoẻ mạnh,bú mẹ bt