• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

[ Hn ] Rùa nhà mình bị bong vảy ở dưới bụng ... giúp mình với

Tzin9x

YTC Developer
rùa nhà mình bị bong vảy ở dưới mai dưới .. ai biết có thể giúp mình k ... có bị nguy hiểm cho rùa ko ?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Mai dưới có phải là yếm ko bạn ?.
Tiện cho mình xin cái hình luôn đi, chứ ngắn gọn vậy k biết đâu mà lần :(

Tzin9x

YTC Developer
rùa nhà mình bị bong vảy ở dưới mai dưới .. ai biết có thể giúp mình k ... có bị nguy hiểm cho rùa ko ?

cám ơn hactu96 đã tận tình hỉ bảo :) ... tớ ko biết cách up hình ... chỉ cho tớ cách đc k ?

kuz4iluv

YTC Developer
bạn up ảnh lên trang upanh.com rồi coppy link dành cho diễn đàn paste vào forum sẽ hiện ảnh :D...mà bạn phải nói rõ rùa của bạn là rùa gì và chụp ảnh thật rõ để mọi người chuẩn bệnh nhé :D...
Thân ^^

Tzin9x

YTC Developer
nó khô rồi ... nhưng bên trong vẫn có cái dịch vàng vàng ... và cho mình hỏi làm sao để nó khỏi nhanh :-s nhìn em ý thương quá

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
bạn ra tiệm thuốc tây kêu người ta bán cho tuýt Ticalox. bôi cho em nó. mùi cũng dễ chịu. Nhưng bôi sao đừng để nghẹt mũi. Loại này giúp nhanh lành vết thương, sát khuẩn tốt. Chúc thằng bé nhanh khỏi. :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bạn phải thật chú ý đến rùa của bạn, cũng như cái mà bạn gọi là dịch vàng vàng đấy.
Rùa bị rỉ dịch vàng, có mùi hôi, yếm hoặc mai bị lợt màu ở 1 vài chỗ thì đích thị là bị shell rot, shell rot để lâu sẽ ăn sâu vào trong, nhiễm trùng máu là cầm chắc cái chết.

P/s: một vài con rùa cạn rất thích ăn nấm, nhưng thay vì cho ăn nấm hương bạn nên thay bằng nấm rơm. Nấm rơm an toàn với mọi loài. Ngoài ra bạn nên cho rùa ăn 1 thứ khoái khẩu của nó là bông bụt, bông bụt mềm, ngọt nhờ nhuỵ nên rất tốt, ngoài ra hình như còn tăng sức đề kháng của nó nữa. Rau thì bạn xoay vòng các loại xà lách, cải ngọt, cải thìa, đậu que, rau muống. Ngoài ra dưa hấu cũng rất tốt vì nó bổ sung canxi.

Chú ý cái này:
tránh dùng nhiều thức ăn giàu chất phốt pho và nghèo chất canxi như: nho, chuối. Không bao giờ nên cho rùa ăn rau bó xôi, vì trong đó có quá nhiều chất phốt pho và ko tốt cho mai rùa.

Tzin9x

YTC Developer
Bạn phải thật chú ý đến rùa của bạn, cũng như cái mà bạn gọi là dịch vàng vàng đấy.
Rùa bị rỉ dịch vàng, có mùi hôi, yếm hoặc mai bị lợt màu ở 1 vài chỗ thì đích thị là bị shell rot, shell rot để lâu sẽ ăn sâu vào trong, nhiễm trùng máu là cầm chắc cái chết.

P/s: một vài con rùa cạn rất thích ăn nấm, nhưng thay vì cho ăn nấm hương bạn nên thay bằng nấm rơm. Nấm rơm an toàn với mọi loài. Ngoài ra bạn nên cho rùa ăn 1 thứ khoái khẩu của nó là bông bụt, bông bụt mềm, ngọt nhờ nhuỵ nên rất tốt, ngoài ra hình như còn tăng sức đề kháng của nó nữa. Rau thì bạn xoay vòng các loại xà lách, cải ngọt, cải thìa, đậu que, rau muống. Ngoài ra dưa hấu cũng rất tốt vì nó bổ sung canxi.

Chú ý cái này:
tránh dùng nhiều thức ăn giàu chất phốt pho và nghèo chất canxi như: nho, chuối. Không bao giờ nên cho rùa ăn rau bó xôi, vì trong đó có quá nhiều chất phốt pho và ko tốt cho mai rùa.

cám ơn bạn ^^ chữ kí của bạn ấn tượng quá :)