• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

KHẨN CẤP: HELP ME PLZ!!!!!!!!!!

Gấu nhà mình gần 1 tuổi rồi, lúc trước khoảng 4 tháng tuổi thì em có dấu hiệu bị mấy con rận, bò chét xâm chiếm, rụng lông dần, lúc đầu là ở mắt sau đó đến chân và bị chảy máu, có thể xem đây là bệnh ghẻ. 1 phần cũng do lúc nhỏ nhà mình hay tắm cho em bằng sửa tắm của người. Mình đã tìm đủ cách để chữa cho Gấu, cuối cùng cũng lành. Nhưng... 2 tháng rưỡi sau ( hiện tại) em có dấu hiệu bị lại như trước, các vết thương dần xuất hiện và chảy máu, Gấu vẫn đi lại bthg ăn thì có ít hơn trước, cũng đi chơi, chạy nhảy. Nhưng em ấy có vẻ mệt mỏi hơn, chắc tại vì các vết loét đó. MÌnh có dùng thuốc kháng sinh của người thì thấy nó cũng đỡ hơn nhưng ko lâu dài đc. Mấy con bò chét thân dài dài nhỏ đó chính là 1 phần nguyên nhân. Các bạn có biết cách gì để chữa khỏi ko ạ? Xin giúp mình với, mình thương em ấy lắm!!!!

kiwi1106

Well-Known Member
Gấu nhà bạn là con gấu hay là con cún?
Bạn tuyệt đối ko dùng sữa tắm người tắm cho chó mèo, vì sữa tắm người rất nhờn. Bây giờ vì đã có dấu hiệu nấm ghẻ, lở loét, bạn ko dùng xà phòng nữa mà mua lá trà xanh hoặc lá trầu không về đun lấy nước tắm cho nó.
Bạn trị dứt điểm bọ chét trước đi. Mình thấy thuốc tốt nhất là Frontline Plus, tuy có hơi mắc chút nhưng hiệu quả và an toàn. Bạn mua về nhỏ cho nó, và mua dung dịch có chứa Iodine loại xịt quanh nhà ấy, hoặc thuốc diệt côn trùng Fendona, về xịt quanh nhà để sạch hẳn trứng bọ chét và các loại vi khuẩn nấm ghẻ. Mấy loại đó bạn ra ngoài hàng thuốc thú y có bán đó. Vệ sinh sạch sẽ chỗ nằm, chỗ sinh hoạt của nó.

Gấu nhà bạn là con gấu hay là con cún?
Bạn tuyệt đối ko dùng sữa tắm người tắm cho chó mèo, vì sữa tắm người rất nhờn. Bây giờ vì đã có dấu hiệu nấm ghẻ, lở loét, bạn ko dùng xà phòng nữa mà mua lá trà xanh hoặc lá trầu không về đun lấy nước tắm cho nó.
Bạn trị dứt điểm bọ chét trước đi. Mình thấy thuốc tốt nhất là Frontline Plus, tuy có hơi mắc chút nhưng hiệu quả và an toàn. Bạn mua về nhỏ cho nó, và mua dung dịch có chứa Iodine loại xịt quanh nhà ấy, hoặc thuốc diệt côn trùng Fendona, về xịt quanh nhà để sạch hẳn trứng bọ chét và các loại vi khuẩn nấm ghẻ. Mấy loại đó bạn ra ngoài hàng thuốc thú y có bán đó. Vệ sinh sạch sẽ chỗ nằm, chỗ sinh hoạt của nó.
Gấu là tên của cún nhà mik á, đợt trước mình cũng có thử mây cách như bạn nói thì cũng lành 1 tgian nhưng bây h lại tái phát :((( tks kiwi

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
bạn mua thuốc trị ve rận bọ chét về diệt nhé, dùng loại vòng đeo cổ hoặc nhỏ gáy, của bạn ko dùng đc loại xịt hay tắm vì nó đang bị rụng lông chảy máu do ghẻ, kết hợp bôi thuốc trị ghẻ loét da mỡ kẽm oxyd nhé. chúc gấu bạn mau lành

bạn mua thuốc trị ve rận bọ chét về diệt nhé, dùng loại vòng đeo cổ hoặc nhỏ gáy, của bạn ko dùng đc loại xịt hay tắm vì nó đang bị rụng lông chảy máu do ghẻ, kết hợp bôi thuốc trị ghẻ loét da mỡ kẽm oxyd nhé. chúc gấu bạn mau lành
tks bạn, nhưng ý bạn nói là thuốc đó loại bôi à, đợt trc mik có dùng loại xịt màu xanh cái mùi ghê lắm, mỗi lần xịt cho gấu là gấu cứ vùng ko cho mik xịt, phải 2 người giữ....

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
tks bạn, nhưng ý bạn nói là thuốc đó loại bôi à, đợt trc mik có dùng loại xịt màu xanh cái mùi ghê lắm, mỗi lần xịt cho gấu là gấu cứ vùng ko cho mik xịt, phải 2 người giữ....
bạn mua thuốc nhỏ gáy thì nhỏ vào gáy là đc hoặc vòng đeo cổ thì đeo cổ cho cún, ko dùng đc loại xịt vì đang dâu hiệu bị ghẻ dùng loại xịt khỏi đc ve rận nhưng lại bị bệnh ghẻ nặng hơn