• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Kinh nghiệm quí báu khi mua chó !

jacky1206

Mịnh lập topic này vì mình đã thấy tập đoàn bán chó bệnh calemkemchuoi911,byebye,... đã trở lại !!! mình đã mua và chết 1 pe hussky shushi và lây cho pé bush chiquaqua .... qua dc thời gian đau khổ mình suy ngẫm lại và có những kinh nghiệm quí báu khi mua cún . có lẽ 1 số người bít sẽ nói mình rảnh hơi , những người chưa bít thì nó thật sự quí báu . nhưng minh mún giảm thiểu số lượng cún chết tại SG nói riêng và VN nói chung ...

nếu ai chuẩn bị mua chó thì iu cầu người bán đáp ứng đủ vài điều này nhé !!

Thứ I : sổ sức khỏe chích ngừa mũi đầu tiên ( cái này quan trọng nhất , ko có thì khỏi mua đừng vì 1 phút yếu lòng sau này lại khổ ) ! và xem kể từ ngày chích cho đến 1 tuần rồi mới bắt , thời gian này phát bệnh hay ko là thấy hết .

Thứ II : Giấy bảo hành . nếu mua bán uy tín và đảm bảo chó k bệnh , thì tờ giấy này chẳng là gỉ cả . ( yêu cầu phải có để tránh rắc rối về sau )

Thứ III : Yêu cầu người bán đi cùng mình đến bác sĩ mình bít khám tổng quát hoặc trong 24h có gì thì trả lại chó !!! cài này cũng quan trọng vì chó bệnh thì người bán sẽ ko đồng ý .. nếu có dấu hiệu bất thường hay chích dophin bác sĩ sẽ nhận ra ngay .

Thứ IV : Hình ảnh chó con bú sữa mẹ nếu chó sinh sản tại vn , nhớ là phải giống con mình mua nhé !!! ở đây mình ko nói về nguồn gốc xuất xứ vì vài người mua chó trung , thái đều khỏe mạnh ..

Thanx mọi người đã đọc tin . hãy cân nhắc kỹ 3 điều đầu tiên rồi hãy mua nhé . đừng vì 1 chút yêu lòng mà sau này phải hồi hận !!!

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Up cho các bạn đề phòng :eye_wide:

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
Mịnh lập topic này vì mình đã thấy tập đoàn bán chó bệnh calemkemchuoi911,byebye,... đã trở lại !!! mình đã mua và chết 1 pe hussky shushi và lây cho pé bush chiquaqua .... qua dc thời gian đau khổ mình suy ngẫm lại và có những kinh nghiệm quí báu khi mua cún . có lẽ 1 số người bít sẽ nói mình rảnh hơi , những người chưa bít thì nó thật sự quí báu . nhưng minh mún giảm thiểu số lượng cún chết tại SG nói riêng và VN nói chung ...

Thứ I : sổ sức khỏe chích ngừa mũi đầu tiên ( cái này quan trọng nhất , ko có thì khỏi mua đừng vì 1 phút yếu lòng sau này lại khổ ) ! và xem kể từ ngày chích cho đến 1 tuần rồi mới bắt , thời gian này phát bệnh hay ko là thấy hết .

Thứ II : Giấy bảo hành . nếu mua bán uy tín và đảm bảo chó k bệnh , thì tờ giấy này chẳng là gỉ cả . ( yêu cầu phải có để tránh rắc rối về sau )

Thứ III : Yêu cầu người bán đi cùng mình đến bác sĩ mình bít khám tổng quát hoặc trong 24h có gì thì trả lại chó !!! cài này cũng quan trọng vì chó bệnh thì người bán sẽ ko đồng ý .. nếu có dấu hiệu bất thường hay chích dophin bác sĩ sẽ nhận ra ngay .

Thứ IV : Hình ảnh chó con bú sữa mẹ nếu chó sinh sản tại vn , nhớ là phải giống con mình mua nhé !!! ở đây mình ko nói về nguồn gốc xuất xứ vì vài người mua chó trung , thái đều khỏe mạnh ..

Thanx mọi người đã đọc tin . hãy cân nhắc kỹ 3 điều đầu tiên rồi hãy mua nhé . đừng vì 1 chút yêu lòng mà sau này phải hồi hận !!!

Bài viết rất hay.
hì hì hì thực ra người ta muốn bán con chó của họ người ta se luôn nói tốt cho chó của người ta. Chẳng hạn con chó đó lai, và bi lỗi gì đó, họ sẽ vẫn bán cho bạn với giá cắt cổ và luôn mồm khen" con này đẹp lắm ,ở đây không kiếm được con hơn đâu" vân vân và vân vân. Nói tóm lại họ rất dẻo mồm và nói dối thành thần. Bởi vậy bạn nên có người đi cùng có kinh nghiệm chọn chó. Chúc bạn thành công.

Tks bạn nhiều!
Mình đã nhắm mấy bé nhật lai bk định mua, nhưng đọc mấy topic này lại nghĩ lại rùi. Đợi người quen có chó mới đẻ xin về nuôi. Ko thì kinh nghiệm ko có lỡ mua cún bệnh về bỏ thì thương mà vương thì tội. Hik hik

terrychen

Member
trước giờ rút kinh nghiệm đau thương mua chó ở cửa hàng 2 lần rồi nên từ đó về sau mình tìm hiểu kỹ về giống chó định mua và mua của người có uy tín trên các 4um và vật nuôi ,mắc 1 tí nhưng còn hơn ham rẻ mà mua chó bệnh .

tieu_tuan

Moderators
Staff member
vấn đề này tôi cứ nhắc đi nhắc lại hoài
bản thân 1 ngừời bán không bao giờ muốn con chó mình bán bị chết cả...
nên khi các bạn mua nếu thích thì cứ qua cọc và yêu cầu người bán giữ cho các bạn 1 tuần đên 10 ngày ,sau thời gian đó khỏe mạnh thì các bạn bắt về
còn vấn đề về xét nghiệm,tui nói thật nếu bác sĩ thú y quen thì không nói zì,chứ đem ra chỗ thú y lạ thì 10 con cũng nói bệnh hết 9 con,để họ chích mà kiếm tiền chứ...
nên tôi khuyên các bạn
1.Không nên mua cúncủa các thành viên mới,chưa rõ về thông tin của họ,xem họ có bị gì không
2.khi mua cún giá quá rẻ thì nên cẩn thận, trên đời này ít ai cho ai cái gì bao giờ
3.về tiêm phòng,nếu họ nói cún họ đã tiêm chủng rồi các bạn cứ để họ giữ thêm 1 tuần,vì qua 1 tuần cún sẽ có nhiều dâu hiệu phát bệnh...
4.chó Trung quốc do điều kiện khí hậu khác quá nhiều so với nước ta nên các bạn nào chưa từng có kinh nghệm chăm chó nhỏ mình khuyên đừng mua chó dưới 6 tháng....

5. các bạn nào muốn mua cún sinh sản vệt nam thì nên đến tận nhà xem cảnh cho bú hoăc xin cai clip ccún bú của cún mẹ,vì cún khác bầy cún mẹ thường ít chịu cho bú nêu không có sự can thiệp của chủ.
mọi chi tiêc thắc mắc về các bạn xin vui lòng inox,mình sẽ nói những gì mình biét cho các bạn trước khi quyết định chọn mua 1 bé cún
Chúc diễn đàn ngày một phát triển!!!

Ku Móm

Member
cảm ơn bạn. rất hay

mitxuka.pg

MÌNH RẤT THÍCH CHÓ, MỚI MUA 1 EM ALASKA ...NHƯNG BIẾT ĐỌC QUA TOPIC NÀY MÀ THẤY LO QUA, MÀ MÌNH LẠI K CÓ KINH NGHIỆM VỀ CHÓ NỮA. K BIẾT PHẢI LÀM SAO GIỜ,.... THẬT SỰ RẤT LO

my coffee

lovepet12306 said:
thk :gongxi-1: Minh vua mua mot con cho Toy Poodle duoc 15 ngay tai Dia Chi : 235/52 Duong Truc ( No Trang Long chay thang gap duong ray queo trai, gap nga 3 queo phai la Duong Truc) P.13, Q. Binh Thanh . DT: 0934.137.986. Luc minh mua cho Chi chu ban rat ngot ngao noi la se bao hanh cho minh 1 thang hai benh Carre va Parvovirus vi hai benh nay rat nguy hiem, 90% cho nhiem benh nay la chet. Chi Chu dua cho minh cuon so da chich ngua Cho va so giun . Con Cho minh mang ve chua duoc 10 ngay da di ia ra mau va dong thoi ia ra hai con giun to va dai ca gang tay. Minh dem Cho den Thu Y kham thi BS thu y lam Test thi thay Cho minh mac benh Parvovirus. Minh khong tin vao ket qua cua kiem tra nay nen da dem cho qua Trung Tam thu y khac de kiem tra nhung ket qua van nhu nhau. Sau do minh mang cho minh den Dia chi ghi tren cuon so ma Chi Chu ban cho dua cho minh thi BS tai day noi la chua tung chich cho va Ky vao so nay vi neu Cho duoc trich ngua roi thi cuon so se ghi day du noi dung chu ko phai chi ghi moi ngay trich va ky ten. Nhin Cho minh dau don, di ia ra mau minh dau long khong sao dien ta duoc. Minh da khoc suot may ngay lien. Ngay nao cung dua Cho di trung Tam Thu Y trich thuoc va truyen nuoc, moi ngay minh mat gan 400.000d cho tien thuoc, nhung con cho minh da khong qua khoi. Minh co goi dien thoai noi voi Chi Chu ve viec chi noi Bao Hanh cho minh va noi voi chi nhung giay to minh kham benh, chua tri va test cua con Cho minh. Nhung Chi ta da tro mat , noi chuyen voi minh voi giong dieu rat mat day va con quat thao minh va chi ta noi chi ta khong chiu trach nhiem gi het. Minh mua cho Chi ta khong ghi bat cu giay to mua ban gi du minh da yeu cau. nen gio minh khong lam duoc gi Chi ta ca. Minh viet bai nay de nhung ban nao co ban nao dnag co y dinh mua Cho hay co ban be nguoi than dang tim mua cho thi nen can than voi dia chi nay: 235/52 Đường Trục ( Nơ Trang Long chạy thẳng gặp đường ray quẹo trái, gặp ngã 3 quẹo phải đến Đường Trục ) P.13, Q.Binh Thạnh, ĐT; 0934.137986. Vi theo BS Thú y nói va các mạng internet nói thì hai bệnh này là bệnh truyền nhiễm, con Chó của mình đã nhiễm bệnh thì chắc chắn những con khác ở đó cũng đã nhiễm bệnh rồi. Mình phải mua thuốc Xác Trùng ở BS thú y về để tẩy rửa nhà cửa, nhưng BS có dặn là mình từ bây giờ dến 6 tháng nữa mình ko được nuôi chó vì nhà minh vẫn còn Virus. nếu mình nuôi nữa thì chó sẽ chết vì đi ỉa ra máu. Mình rất đau lòng, Mình đã khóc suốt từ hôm chó mình phát bệnh và qua đời đến nay mỗi khi mình nhớ nó và nhìn hình của nó, mình rất thương yêu nó.