• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Làm sao để rùa núi vàng có màu vàng như nghệ?

kenmy

YTC Developer
Hiện tại con rùa em nó có màu tối quá! Em đã thử cho em nó đi phơi nắng , nhưng tiến triển vẫn không thay đổi, ai pro cho em chút ý kiến làm sao để con rùa có 1 màu vàng , sáng đẹp. Hiện tại em rất quan tâm, nhưng ít ai có khả năng am hiểu lĩnh vực này

hactu96

T.Viên Năng Động
Câu hỏi này mình thấy khá nhiều người đặt ra , tại sao bạn k tìm kiếm ở trong box thay cho việc lập 1topic gây loãng box . Mìh xin trả lời lun là việc làm mai rùa sáng lên là rất khó vì con rùa sinh ra màu sắc từng con khác nhau nên rất khó mà sáng hay tối dk

kenmy

YTC Developer
Câu hỏi này mình thấy khá nhiều người đặt ra , tại sao bạn k tìm kiếm ở trong box thay cho việc lập 1topic gây loãng box . Mìh xin trả lời lun là việc làm mai rùa sáng lên là rất khó vì con rùa sinh ra màu sắc từng con khác nhau nên rất khó mà sáng hay tối dk

Em có tìm rồi, thấy nói có việc mang đi phơi nắng giúp thì màu vàng sáng hơn. Nhưng em thấy không đổi nên em xin hỏi thôi?

kaka7una

YTC Developer
màu sắc của mai - kiểu hình (độ sáng, hoa văn...) tùy thuộc vào cở sở vật chất (kiểu Gen) của từng con quy định, ảnh hưởng từ sự kết hợp kiểu Gen của rùa bố + mẹ là chính, việc bạn phơi nắng nhiều thực chất chỉ màu mai nhạt đi theo năm tháng, và việc phơi nhiều quá vào những lúc cao điểm hay phơi liên tục sẽ dễ làm rùa của bạn tử vong :157:
Muốn mai vàng như nghệ chắc phaie trét nghệ thôi :keke_hehe:, cách thứ 2 là tìm ai đó có mấy em mai vàng mà "xin" thôi!
call 0988425548, mình sẽ cho mấy em nhà mình!

nhangak

Turquoise Member
Cái này phụ thuộc vào khi sinh nếu đc chăm sóc tốt thì màu sẽ vàng hơn

kaka7una

YTC Developer
Cái này phụ thuộc vào khi sinh nếu đc chăm sóc tốt thì màu sẽ vàng hơn

chăm sóc như thế nào là tốt để có màu vàng hả em? đã có công thức hay nghiên cứu chưa nhỉ?
anh thấy như con nít ý, bố mẹ muốn con cao ráo nên cho uống nhiều sữa từ bé, ăn uống cũng theo chế độ hẵn hoi (dĩ nhiên rất là tốn kém), chiều cao có tiến triển tốt hơn nhưng yếu tố di truyền mới là nhân tố quyết định nhé! Hoặc có tiền nữa thì ta nên phẫu thuật thẩm mỹ cho rùa!!! :good_job:

kaka7una

YTC Developer
Hiện tại con rùa em nó có màu tối quá! Em đã thử cho em nó đi phơi nắng , nhưng tiến triển vẫn không thay đổi, ai pro cho em chút ý kiến làm sao để con rùa có 1 màu vàng , sáng đẹp. Hiện tại em rất quan tâm, nhưng ít ai có khả năng am hiểu lĩnh vực này

màu sắc của mai - kiểu hình (độ sáng, hoa văn...) tùy thuộc vào cở sở vật chất (kiểu Gen) của từng con quy định, ảnh hưởng từ sự kết hợp kiểu Gen của rùa bố + mẹ là chính, việc bạn phơi nắng nhiều thực chất chỉ màu mai nhạt đi theo năm tháng, và việc phơi nhiều quá vào những lúc cao điểm hay phơi liên tục sẽ dễ làm rùa của bạn tử vong :157:
Muốn mai vàng như nghệ chắc phaie trét nghệ thôi :keke_hehe:, cách thứ 2 là tìm ai đó có mấy em mai vàng mà "xin" thôi!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

Cái này thì tui mù tịt ==".
Nhiều em màu mai và màu da vàng như màu vàng nghệ trông rất đẹp, còn có những đứa thì màu vàng xỉn và da cũng xám xịt. Hình như chế độ ăn, môi trường nuôi, gen, cũng có ảnh hưởng ít nhiều ==".

Chỉ có một thứ mà bạn có thể thay đổi dc thui, đó là độ sần sùi của mai, em rùa của mình lúc mới mua về mai sần sùi nhìu xấu ghê lắm, nuôi dc 1 thời gian thì lớp mai đó bị lột ra hết, lới mới nhẵn mịn, trôn láng hơn, nhưng màu thì vẫn nâu xám xịt :sadcorner: .

Bác này đang tính "thanh lí" đám rùa à :Onion35: , chán nuôi rồi hả ?.

vinhmeodb

Huyền Vũ

Cái này khó lắm. Màu sắc của từng con là do gen quy định. Nó giống như da người vậy, có người đen, người nâu, người trắng..... Tuy nhiên mình có đọc được ở đâu đó một bài viết làm mai rùa sáng và vàng đến trên 95%, đó là khi rùa mới nở được mấy ngày thì ngâm nó vào nước ấm, mỗi ngày ngâm vài lần, liên tục trong 1 tuần đầu. Còn nó đã lớn rồi thì ko có biện pháp.

:rolleyes: Mình nghĩ khả năng muốn nó từ đen thành vàng.Khả năng khó lắm , nhưng giữa đen và vàng cho ra đời F1 thì có khả năng có thể đấy bạn à.Nhưng việc ấp thành công , thì ko mấy ai thành công . Nhưng dù gì chúc hi vọng của ban thành hiện thực

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Muốn em nó vàng mà bản thân em nó đen từ lúc bé tí tới khi lớn là không thể. Còn về vấn đề da dẻ thì bạn chịu khó bỏ trong nhà chừng 2 năm em nó trắng như trứng gà bóc. Diet7 có 1 em nuôi từ 4 năm trước mai không thay đổi những vệt đen. Nhưng da dẻ thì trắng hồng pha tí vàng. Được cái em nó là gái. Con đực nhà BoBeo nhìn vẻ đẹp của con cái nhà diet7 không không mê không ăn tiền. :157:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Muốn em nó vàng mà bản thân em nó đen từ lúc bé tí tới khi lớn là không thể. Còn về vấn đề da dẻ thì bạn chịu khó bỏ trong nhà chừng 2 năm em nó trắng như trứng gà bóc. Diet7 có 1 em nuôi từ 4 năm trước mai không thay đổi những vệt đen. Nhưng da dẻ thì trắng hồng pha tí vàng. Được cái em nó là gái. Con đực nhà BoBeo nhìn vẻ đẹp của con cái nhà diet7 không không mê không ăn tiền. :157:

Anh ghẹo em đó hả @@, tụi nhóc nhà em dang nắng cả ngày nên da thằng nào thằng nấy đen nhẻm =)), chỉ có mấy em cái là chịu khó rúc dưới đất nên da dẻ hồng hào dc tí :sadcorner:

:keke_hehe: nghe mấy chú kể mà thấy tham, con nhà em thích tắm nước +tắm nắng suốt :Onion18: da em nó cứ ngăm đen thấy nào đấy .hèn chi thằng chồng nó ko thèm để ý là vậy. :Onion41:

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Anh ghẹo em đó hả @@, tụi nhóc nhà em dang nắng cả ngày nên da thằng nào thằng nấy đen nhẻm =)), chỉ có mấy em cái là chịu khó rúc dưới đất nên da dẻ hồng hào dc tí :sadcorner:

Anh nói thật chứ ghẹo Bo đâu :D . Bữa nào Bo qua anh cho coi con rùa cái đó. nó ngoan mà tính cũng mắc cười. Bữa anh up lên mà up không được nên để lúc nào anh up lên cho mọi người xem

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@all: Đừng bàn cãi nữa, muốn được làn da trắng thì cứ theo cách của Tấm bày cho Cám ý. (Không biết có ai còn nhớ nữa không) :D

kenmy

YTC Developer
Em thấy tại sao mấy con rùa núi vàng người ta bắt trong rừng về thấy nó vàng khè nhìn đẹp quá :Onion13: . Nhưng không biết chúng ăn gì mà vàng như thế được ? Chuối thì em không dám cho ăn vì sợ không tốt cho mai :hmmm:

nhangak

Turquoise Member
chăm sóc như thế nào là tốt để có màu vàng hả em? đã có công thức hay nghiên cứu chưa nhỉ?
anh thấy như con nít ý, bố mẹ muốn con cao ráo nên cho uống nhiều sữa từ bé, ăn uống cũng theo chế độ hẵn hoi (dĩ nhiên rất là tốn kém), chiều cao có tiến triển tốt hơn nhưng yếu tố di truyền mới là nhân tố quyết định nhé! Hoặc có tiền nữa thì ta nên phẫu thuật thẩm mỹ cho rùa!!! :good_job:

cái này là em thấy 1 anh bán rùa mới nở,vàng óng bảo chăm sóc như thế.Trên diễn đàn mà,nhưng em không nhớ nổi tên

kehuydiet7

Linh hồn đã mất....
Nếu nó bé từ lúc mới nở thì có công thức. Chứ lớn rồi phải chịu thôi em. Không có công thức nào lúc em nó lớn đâu