• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Lưu ý khi mua cún về - kinh nghiệm xương máu của tớ nè.

anan

Các bạn mua cún về, các bé khỏe mạnh.
Các bạn nhớ mang cún đi chích ngừa bệnh ngay nhé (1, 2 ngày - cẩn thận thì 1 tuần! sau khi vừa mua về - cún còn rất hoạt bát, hiếu động, ăn uống bình thường), cún hơn 1,5 tháng có thể chích ngừa rồi.
Các bạn có thể tốn khoảng 200k để bé cún khỏe mạnh.
Việc lười đi chích, tiếc tiền.. thì một khi cún bệnh -> bạn vừa cực, vừa tốn rất nhiều tiền hơn, và thậm chí còn có thể sẽ mất cún mãi mãi.. đặc biệt là những bé cún nhỏ, sức đề kháng yếu.. dễ bệnh hơn là các bé lớn, trưởng thành.
Còn 1 điều này nữa, nên cho cún ăn nhiều lần trong 1 ngày, mỗi lần 1 ít thôi, như thế vừa giúp cún kích thích sự thèm ăn, vừa hạn chế bệnh về đường ruột, dạ dày - Nhất là những cún bé dưới 5 tháng tuổi.
Chúc các bạn luôn vui cùng với những bé cún khỏe mạnh ^__^.

Thận trọng!

buratino1703

YTC Developer
Các bạn mua cún về, các bé khỏe mạnh.
Các bạn nhớ mang cún đi chích ngừa bệnh ngay nhé, cún hơn 1,5 tháng có thể chích ngừa rồi.
Các bạn có thể tốn khoảng 200k để bé cún khỏe mạnh.
Việc lười đi chích, tiếc tiền.. thì một khi cún bệnh -> bạn vừa cực, vừa tốn rất nhiều tiền hơn, và thậm chí còn có thể sẽ mất cún mãi mãi.. đặc biệt là những bé cún nhỏ, sức đề kháng yếu.. dễ bệnh hơn là các bé lớn, trưởng thành.

Chúc các bạn luôn vui cùng với những bé cún khỏe mạnh ^__^.

Trân trọng!

1. Đấy là bạn mua cún khỏe mạnh không mang mầm bệnh thôi, mà nếu có mua cún khỏe mạnh về thì cũng nên để nuôi 1 tuần cho quen với môi trường cho chúng thực sự khỏe mạnh thì mới mang đi tiêm.
2. Nếu bạn mua phải cún mạng mầm bệnh, cộng thêm bạn đi tiêm phòng luôn(tiêm mầm bệnh đã được làm suy yếu)=>bệnh càng nặng!

KangMin

làm sao để nhận biết dc cún có mầm bệnh hay k vậy các bạn, mua về cún chết 1 fần là tiếc tiền thôi chứ fần còn lại là sẽ k còn hứng thú và tính cảm để đặt niềm tin vào 1 chú cún thứ 2 nữa :( mong rằng các bạn bán cún hãy làm theo đúng lương tâm của mình đừng bán các chú cún mang mầm bệnh cho ng khác :(

anan

Mình thấy cún vui tươi, nô đùa, dí dỏm khoảng 1, 2 ngày sau khi mua về là đi tiêm phòng ngừa được ùi, đến nơi tiêm phòng ngừa ngta cũng sẽ hỏi như vậy ^__^.
Miễn là thấy bé cún náo động, nhí nhố, là đi tiêm phòng ok. ^___^ mấy bé cún nhà mình bé nào đã tiêm phòng đều sk tốt nè :)

py103

T.Viên Năng Động
Nếu ủ bệnh thì 1,2 ngày đâu đã phát ra. Thường cún mới mua về phải để theo dõi khoảng 1 tuần mới đi tiêm. Chứ cún ủ bệnh mà mang đi tiêm ngay thì bệnh phát nhanh mà nặng hơn.

Khi mua cún thì về nhà khoảng 1 tuần thấy cún khỏe mạnh thì hãy chích ngừa.
Nếu đã chích ngừa thì ít nhất sau chích ngừa 1 tuần tới 10 ngày thì hãy đưa về nhà mới, nếu mới chích ngừa, đưa về nhà mới cún lạ nhà, bỏ ăn sinh bệnh --> bệnh khó chữa lun.
Chích ngừa thực chất là chích mầm bệnh yếu vào người cún để cún sinh ra kháng thể kháng bệnh.

KangMin

vậy là các bạn bán fải chích ngừa sẵn roài mới bán cho ng khác đúng hem :( vậy thì fải chờ dài dài mới có cún òi :(

Tùy, có ng thì chích ngừa ùi mới bán.. có người thì chưa chích bán -> khi bạn mua cún hỏi ngta đã chích chưa? Nếu chưa thì về nhà khoảng 1, 2 ngày hoặc 1 tuần (bác sĩ thú y có nói với mình là như vậy) thấy vẫn vui vẻ, khỏe mạnh, ăn uống bình thường thì mang tiêm ngừa bệnh là okie.

whydoyou

Member
Thích thì chích thôi ! Nhưng đa phần người bán chó kinh doanh họ đã chích rồi, còn mua chó ở người quen hay chó xin thì việc chích cũng ko cần thiết lắm vì chó tương đối khỏe mạnh, nhưng tốt nhất đi chích cho chắc :D!

hoanghungtu

YTC Developer
Thích thì chích thôi ! Nhưng đa phần người bán chó kinh doanh họ đã chích rồi, còn mua chó ở người quen hay chó xin thì việc chích cũng ko cần thiết lắm vì chó tương đối khỏe mạnh, nhưng tốt nhất đi chích cho chắc :D!

chó con con nào cũng dễ bị mắc bệnh, đến tiêm phòng 5 plus rồi về vẫn có con ốm, mình thấy nhiều bạn hay đổi lỗi cho người bán nhưng đấy cũng chỉ là 1 phần nguyên nhân thôi, chứ mua chó của người ta bán thì cũng là chó của nhà 1 ai đó đẻ ra, chứ cũng chả khác biệt gì mấy, cái chính là ở chỗ bán chó có nhiều chó, nên có khả năng lây bệnh sang nhau cao hơn thôi, người bán biết chó bệnh 1 là nên chữa cho khỏi , 2 là nói luôn vs các khổ chủ! theo tớ thấy cũng chả có loại thuốc nào khiến chó tươi roi rói rồi đùng cái mang về nhà thì bắt đầu lăn ra bệnh đâu máy bạn ạ, quan trọng là kinh nghiệm nuôi thôi, chó nhà tớ nuôi đến lúc 7 tháng còn bị đi kiết chữa lên chữa xuống, mãi mới khỏi! vs cả chó mới mua về các bạn nên tiêm phòng luôn, k nghịch vần, bê lên đặt xuongs , cho chó ăn ít thôi, cho uống nhiều nước , để ít người chạm vào trong mấy ngày đầu theo dõi phân chó, để chó ở chỗ khô, k mang chó lại gần các chó khác khi mới mua về, k cho chó gặm linh tinh, chưa nên cho chó ra công viên chơi vội, trước khi mua thì ktra xem có rỉ mắt rỉ mũi gì k? ktra cả thính giác và thị giác đề phòng chó bị dị tật câm điếc bẩm sinh, nhất là dòng greatdane và 1 số con bị bạch tạng, còn sổ khám bệnh bayh in đâu chả dc k cần xem làm gì cho mệt! đi mua thì vác thêm ai nuôi chó nhiều rồi mà đi cùng ! chúc các bạn vui với cún của mình ^^

nguyenRua

T.Viên Năng Động
Các bạn nên đợi 1 tuần xem bé có ủ bệnh ko rồi sổ giun rồi 5 ngày sau ngày sổ giun thì mới chích...bé ủ bệnh ko phải mec hỉ có mệt mỏi ko đâu...có những bé khỏe mạnh chạy nhảy nhưg vài ngày sau lăn ra bệnh...mà khi đã bệnh thì cứu sống chỉ 50% thôi....tốt nhất các bạn nên mua ở những nơi uy tín...đừng để tiền mất tật mag...những người lừa đảo thường tạo nhìu nick bán cùng một lúc để nick này bị nói thì có nik khác...các b nên cẩn thận theo dõi từng topic rồi hãy mua...chúc các bạn có những bé cún dễ thương khỏe mạnh nhé

hoanghungtu

YTC Developer
Các bạn nên đợi 1 tuần xem bé có ủ bệnh ko rồi sổ giun rồi 5 ngày sau ngày sổ giun thì mới chích...bé ủ bệnh ko phải mec hỉ có mệt mỏi ko đâu...có những bé khỏe mạnh chạy nhảy nhưg vài ngày sau lăn ra bệnh...mà khi đã bệnh thì cứu sống chỉ 50% thôi....tốt nhất các bạn nên mua ở những nơi uy tín...đừng để tiền mất tật mag...những người lừa đảo thường tạo nhìu nick bán cùng một lúc để nick này bị nói thì có nik khác...các b nên cẩn thận theo dõi từng topic rồi hãy mua...chúc các bạn có những bé cún dễ thương khỏe mạnh nhé

tớ thấy bạn hơi máy móc quá chó bjo mua về chả biết thế nào mà lần mà nó đã bị ủ bệnh rồi mà còn đợi đến 1 tuần theo dõi nữa thì chỉ có die, nhất là bệnh care' và pravo 2 đén 3 ngày nếu như k phát hiện ra bệnh là ra đi luôn! nhất là chó con sức đề kháng yếu dễ đinh la thăng :( còn mua chó kể cả uy tín hay k uy tín thì bạn cũng nên đi cùng những người có kinh nghiệm! ngay cả mấy chỗ ở trên bạch mai và hông mai, bao nhiêu người mua về ngỏm , ông bác tớ cũng mua trên đấy về đã chọn lựa siêu cẩn thận rồi về tiêm cho phát mà hơn tháng sau vẫn bị tiêu chẩy nhưng mà nhà mình tiếp nước + cho uống nước rau ngót + etc .. nên chó vẫn sống nhăn răng, thế nên mình bảo cần phải có kinh nghiệm nuôi chó :))

py103

T.Viên Năng Động
Đã tiêm cả tháng sau mới bị tiêu chảy thì có đầy nguyên nhân:ăn bậy,rối loạn tiêu hoá...nên chẳng thể nói cái đó do kinh nghiệm nuôi mà thoát 2 bệnh kia đc. Mới mua về k để theo dõi chứ đem nó đi chik cái gì bi giờ? K lẽ chưa biết nó bệnh k đã mang đi chik thuốc kháng sinh,thuốc trị bệnh... Ủ bệnh mà chik ngừa vào càng làm nó chết nhanh hơn,trong ng sẵn có virus lại đi tiêm thêm virus vào. Haizz.

nguyenRua

T.Viên Năng Động
tớ thấy bạn hơi máy móc quá chó bjo mua về chả biết thế nào mà lần mà nó đã bị ủ bệnh rồi mà còn đợi đến 1 tuần theo dõi nữa thì chỉ có die, nhất là bệnh care' và pravo 2 đén 3 ngày nếu như k phát hiện ra bệnh là ra đi luôn! nhất là chó con sức đề kháng yếu dễ đinh la thăng :( còn mua chó kể cả uy tín hay k uy tín thì bạn cũng nên đi cùng những người có kinh nghiệm! ngay cả mấy chỗ ở trên bạch mai và hông mai, bao nhiêu người mua về ngỏm , ông bác tớ cũng mua trên đấy về đã chọn lựa siêu cẩn thận rồi về tiêm cho phát mà hơn tháng sau vẫn bị tiêu chẩy nhưng mà nhà mình tiếp nước + cho uống nước rau ngót + etc .. nên chó vẫn sống nhăn răng, thế nên mình bảo cần phải có kinh nghiệm nuôi chó :))

Èo b có thấy m nói chữ ủ ko nhỉ...ủ tức là chưa phát bệnh...đương nhiên nguoi bán sẽ có bảo hành cho b...nếu b mún cún sống thì b phải theo dõi xem sk e nó thế nào chứ...b tiêm bừa như vậy Mai mốt còn tốn tiền hơn...vì chó b ko sổ giun thì sẽ bị giun ăn hết thuốc đâu con kháng thể bởi vậy nó mới tiêu chảy đó...đã là ủ bệnh thì làm sao 2 3 ngay phát bệnh Đc b..ít nhất phải 5 ngay toi 1 tuan lúc đó test còn chưa ra nữa...ko tin b hỏi Bác sỹ koi m nói đúg ko...cách của b là hên thôi chứ care Bác sỹ Pháp còn bó tay...làm sao chữa Đc hết 10/ 10 Đc chắc người ta gọi qa mời b qa Pháp làm Bác sỹ lun đó...cái này m nói thiệt

nguyenRua

T.Viên Năng Động
Đã tiêm cả tháng sau mới bị tiêu chảy thì có đầy nguyên nhân:ăn bậy,rối loạn tiêu hoá...nên chẳng thể nói cái đó do kinh nghiệm nuôi mà thoát 2 bệnh kia đc. Mới mua về k để theo dõi chứ đem nó đi chik cái gì bi giờ? K lẽ chưa biết nó bệnh k đã mang đi chik thuốc kháng sinh,thuốc trị bệnh... Ủ bệnh mà chik ngừa vào càng làm nó chết nhanh hơn,trong ng sẵn có virus lại đi tiêm thêm virus vào. Haizz.

B nói đúg đó....Bác sỹ cũng nói m vậy mà....bó tay bạn đó thiệt

hoanghungtu

YTC Developer
B nói đúg đó....Bác sỹ cũng nói m vậy mà....bó tay bạn đó thiệt

uhm có thể mình nói sai! Mỗi người có 1 cách nuôi chó riêng vs cách làm của mình thì ít nhất chó của mình cũng được sống, có thể mình nuôi phản khoa học k theo trình tự nhưng mục tiêu của mình là chánh cho cún bị thiệt mạng!
còn lựa chọn cách nuôi thế nào cho phù hợp thì là do các bạn, còn đấy là ý kiến mình đưa ra để các bạn tham khảo!
mình k hỏi bác sỹ mà mình hỏi những người nuôi chó thôi, mình cũng có xem chương trình gì đó như của "doctor po" hay cai j day tren discovery thấy nói bệnh care' và bravo là không chữa dc nhưng mà thực tế mình thấy thì ở hn rất nhiều người tự chữa dc cho chó của mình, tớ không khoe khoang hay tự kiêu j mà phải đá xoáy cho tớ sang pháp :)), ở vn rất nhiều người k có bằng này nọ mà còn chữa cho vật nuôi của mình có thể nói là tốt hơn cả bác sỹ thú ý, còn tin hay k là tùy các bạn!
còn vs mình kinh nghiệm muốn có dc thì thay vì đi hỏi bác sỹ thú y, mình tìm đến những người nuôi chó !
cảm ơn các bạn đã đọc bài!

buratino1703

YTC Developer
uhm có thể mình nói sai! Mỗi người có 1 cách nuôi chó riêng vs cách làm của mình thì ít nhất chó của mình cũng được sống, có thể mình nuôi phản khoa học k theo trình tự nhưng mục tiêu của mình là chánh cho cún bị thiệt mạng!
còn lựa chọn cách nuôi thế nào cho phù hợp thì là do các bạn, còn đấy là ý kiến mình đưa ra để các bạn tham khảo!
mình k hỏi bác sỹ mà mình hỏi những người nuôi chó thôi, mình cũng có xem chương trình gì đó như của "doctor po" hay cai j day tren discovery thấy nói bệnh care' và bravo là không chữa dc nhưng mà thực tế mình thấy thì ở hn rất nhiều người tự chữa dc cho chó của mình, tớ không khoe khoang hay tự kiêu j mà phải đá xoáy cho tớ sang pháp :)), ở vn rất nhiều người k có bằng này nọ mà còn chữa cho vật nuôi của mình có thể nói là tốt hơn cả bác sỹ thú ý, còn tin hay k là tùy các bạn!
còn vs mình kinh nghiệm muốn có dc thì thay vì đi hỏi bác sỹ thú y, mình tìm đến những người nuôi chó !
cảm ơn các bạn đã đọc bài!

Đến ung thư bênh viện K trả về chờ chết ông lang vườn bốc thuốc lại khỏi cơ mà, có điều đến người thứ 2...n cũng như thế đến uống thuốc ông lang rồi về chết vẫn hoàn chết. Mình nói vui vậy thôi, theo khoa học nói Care và Parvo tỷ lệ tử vong rất cao, còn chú nào qua được thì do...số! tất nhiên người nuôi có kinh nghiệm sẽ chăm sóc cún tốt hơn để cún có sức khỏe chiến đấu với định mệnh, hơn là ngồi . Mình nghĩ cách tiêm luôn khi mang về là không nên, vì đọc trên 4rum các bạn nuôi trước chia sẻ+bác sỹ thú y tiêm cho cún của mình cũng nói vậy+người bán cũng nói vậy => mang về chăm sóc 1 tuần trở lên thì đi tiêm là hợp lý nhất!

anan

Nói chung là nên tiêm, đừng lười tiêm đến khi phát hiện cún phát bệnh thì thật đáng sợ! Bệnh đường ruột rất dễ lây lan, nhà bạn mình bữa trc có 1 em cún bệnh, thấy bạn đó cũng cách ly.. Zậy mà, nay mình tới chơi cả 2 đều bệnh! Vừa bệnh bạn íh đã tiêm trị, vô nước biển.. Thế mà giờ 2 con đều ị ra máu cả... Nhìn bạn íh mệt mỏi, khổ lắm... vì mùi đó tanh, hôi đến đáng sợ!!!
Tự nhiên người thích nuôi cún như mình lại cảm thấy hok muốn nuôi nữa á.. => Bài viết này từ thực trạng của bạn đó đó! Hỏi ra mới biết, bạn íh wên chích ngừa, đến khi phát bệnh thì hối hận cũng muộn màng rồi. Tiền chích 2 đứa 1 ngày 200k, rồi cún ói, ị đầy nhà.. mệt mỏi, ghê lắm kìa... Giờ nhìn bạn íh gầy hẳn ra - mới có 2, 3 ngày thôi á... !

votuan87

trạichóvõtuấn 1987,1lần mất tín vạn lần mất tin
đem về mà cho ăn thức ăn khác thức của chủ cũ cũng bênh.ví dụ như người ta cho an cám mà mình đem về cho ăn cơm,những giống chó lớn mà là chó con găp đất đá cũng ăn luôn thì dễ chêt nữa .ăn quá nhìu cũng bệnh,thay đổi khí hậu cũng bệnh,nhưng chích ngừa thì dễ chữa hơn