• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Liệu 2 bé mèo này có đột biến gen?

kuytangel

T.Viên Năng Động
Hầu như ai cũng biết thường thì mèo tam thể luôn là mèo cái,mèo nhị thể là mèo đực đó là do quy định của bộ nhiễm sắc thể(NST) ở mèo nhưng hiện tại mình lại đang có 1 bé mèo tam thể là đực và 1 bé mèo nhị thể lại là cái :why: Thật lạ mọi người thử xem mặt mũi các bé xem liệu có phải 2 bé này đột biết gen k?

Đầu tiên là Fê bé mèo đực 3 màu(đen,nâu và trắng) lên ảnh nhìn k rõ lắm bé này có 4 chân đen sì,lông trên mình màu socola và có 1 viền trắng ở cổ!
View attachment 23959

Tiếp theo là bé Moon mèo cái màu tuxedo(đen trắng) chưa thấy bé tuxedo nào là mèo cái cả?!?
View attachment 23960

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Hầu như ai cũng biết thường thì mèo tam thể luôn là mèo cái,mèo nhị thể là mèo đực đó là do quy định của bộ nhiễm sắc thể(NST) ở mèo nhưng hiện tại mình lại đang có 1 bé mèo tam thể là đực và 1 bé mèo nhị thể lại là cái :why: Thật lạ mọi người thử xem mặt mũi các bé xem liệu có phải 2 bé này đột biết gen k?

Đầu tiên là Fê bé mèo đực 3 màu(đen,nâu và trắng)
View attachment 23959

Tiếp theo là bé Moon mèo cái màu tuxedo(đen trắng) chưa thấy bé tuxedo nào là mèo cái cả?!?
View attachment 23960

Nhà tớ vừa có đàn mèo đẻ 5 con mà ra 3 em tuxedo liền :le_luoi: 2 em đục và 1 em cái

kuytangel

T.Viên Năng Động
Nhà tớ vừa có đàn mèo đẻ 5 con mà ra 3 em tuxedo liền :le_luoi: 2 em đục và 1 em cái

oh thế à.tớ thấy hơi lạ vì mèo nhị thể lại là mèo cái thôi nên có ai hiểu rõ về vấn đề này giải thích dùm thì tốt quá!

I♥umeo

T.Viên Năng Động
oh thế à.tớ thấy hơi lạ vì mèo nhị thể lại là mèo cái thôi nên có ai hiểu rõ về vấn đề này giải thích dùm thì tốt quá!

Hì hì .. chắc là còn các % nhỏ lên mới ra được các em như thế bạn à

hanhjen

♥ Luật sư của mèo ♥
Mình chẳng biết có phải đột biến gen hay không nhưng mình nghĩ mèo tam thể 80% là mèo cái. Chắc bé nhà bạn rơi vào 20% còn lại rùi :gongxi-1:

kuytangel

T.Viên Năng Động
Ko biết nên nói hay không nhưng mèo đột biến gien như bạn nói hầu như là bị vô sinh

oh vậy à? mong là bé nhà mình k bị :go_mo:

kuytangel

T.Viên Năng Động
Mình chẳng biết có phải đột biến gen hay không nhưng mình nghĩ mèo tam thể 80% là mèo cái. Chắc bé nhà bạn rơi vào 20% còn lại rùi :gongxi-1:

ừm mình tìm hiểu thì thấy ngta bảo là những bé mèo nằm ngoài quy luật mèo tam thể là cái,nhị thể là đực thì đc coi là đột biến NST

I♥umeo

T.Viên Năng Động
Mong là em nhà mình ko bị như vậy ...! à mà em mít nhà tớ cũng có 1 ít đen trên đầu ( thế là 2 màu nhỉ
) mà vẫn sòn sòn lứa 5 lứa 6 kìa :le_luoi:

txh1403

Phá phách member
Tại sao hầu hết mèo tam thể lại là mèo cái?

Đầu tiên, thế nào là mèo tam thể? Mèo tam thể không phải là một giống mèo mà chỉ là một trong các thể loại màu sắc của bộ lông mèo. Mèo tam thể phải có đủ 3 màu: vàng cam, đen và trắng. Các sắc độ màu có thể bao gồm cả màu xám, màu kem và màu vàng nâu. Một con mèo tam thể thật sự phải có các mảng màu rộng của 3 màu kể trên còn những con mèo “vẩy đồi mồi” thì có sự pha trộn lẫn lộn giữa 3 màu.

Nếu mèo tam thể được xác định là con mèo có 3 màu thì câu hỏi là: tại sao hầu hết mèo tam thể lại là mèo cái? Câu trả lời thuộc về vấn đề di truyền học. Màu lông mèo là gien liên kết giới tính: tính trạng màu lông được liên kết với giới tính. Mèo cái có 2 nhiẽm sắc thể X còn mèo đực thì có một nhiễm sắc thể X và một nhiễm sắc thể Y. Gien quy định màu lông đen và vàng chỉ có trên nhiễm sắc thể X. Còn gien quy định màu lông trắng lại có trên các nhiễm sắc thể thường như một gien độc lập.

Vì mèo cái có 2 nhiễm sắc thể X nên nó có thể biểu hiện cùng lúc cả màu đen và màu vàng cam, cộng với màu trắng tạo thành màu tam thể. Mèo đực chỉ có 1 nhiễm sắc thể X nên chỉ có thể biểu hiện hoặc màu vàng cam hoặc màu đen. Việc biểu hiện màu sắc này khá phức tạp vì liên quan đến những tính trạng trội và tính trạng lặn được quy định bởi các gien nằm trên nhiễm sắc thể X.
Có khi nào mèo tam thể lại là mèo đực không? Câu trả lời là có, nhưng rất hiếm. Khi đó, con mèo sẽ có 2 nhiễm sắc thể X và một nhiễm sắc thể Y. Con mèo có dư 1 nhiễm sắc thể thường bị vô sinh
Dịch từ http://vetmedicine.about.com/od/catb...calicocats.htm nguồn ở viet-pet

ngocanhsama

YTC Developer
mình đọc trong sách thấy xấp xỉ 10% mèo tam thể là mèo đực,thường các bé đó khó sống tới tuổi trưởng thành-cái này là chép y trong sách chứ ko phải mình cố tình nói thế nhé-còn mèo nhị thể mình thấy có thể là đực lẫn cái cũng đc mà

kuytangel

T.Viên Năng Động
Theo hiểu biết nông cạn của mình thì 99,9%mèo tam thể là mèo cái đấy bạn à ,mèo đực phải nói là cực hiếm , chứ làm gì có chuyện 10% là mèo đực .Fê nhà bạn này là màu đồi mồi thì phải.

k phải màu đồi mồi bạn à,màu caffe cháy

xynhxynhxynh

i l* mướp* iu of sjs*
cái này m k rành lắm T_T
nhưng mà dễ xương quá >"