• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo đực nhà mình ra khỏi nhà chơi toàn bị mèo hàng xóm cắn

princenguyen

Mình ở tập thể, nuôi 2 mèo cái và đực. 2 con đều tầm khoảng 10 tháng tuổi. Hàng xóm có con mèo đực hơn 1 năm tuổi, nó gần đây là bố của con mèo con mới sinh nhà mình. Cách đây mấy tháng con đó con sang nhà mình đòi phối giống với mèo cái. Cứ lần nào thấy nó là mình đuổi, khè nó. Hồi trước đó nó hiền, không tấn công mèo đực nhà mình. Nhưng dần dần hình như bị đuổi nhiều quá. Nên nó đâm ra tức mình, cứ thấy con mèo đực là lao vào tát, cắn như là mèo điên dại. Thậm chỉ, mình đứng cách 3m nó cũng lao thẳng vào. Nhiều đêm đang xem phim mà phải chạy ra đuổi vì thấy mèo đực nhà mình kêu đau oai oái. Con mèo nhà mình được cưng chiều từ lúc mới mang về. Hồi nó còn tuổi mọc răng, mình hay chơi trò đuổi nó. Nó với con mèo cái cũng hay chơi trò mèo đuổi chuột (mèo đực coi là chuột). Nên hình như không biết đánh nhau. Thấy bị đuổi toàn chạy, mà nó càng chạy thì càng bị đồ sát vào tít tận trong nhà. Mà khi nó bị cào cắn thì nó cũng đâu đánh lại quá, toàn kêu đau "méo zzz" rõ to rồi chạy.
Mình đang đau đầu vấn đề này. Nếu nhốt mèo đực ở trong nhà thì sợ nó buồn. Mà bây giờ trông nó đã buồn rồi, mới 10 tháng tuổi mà suốt ngày nằm, ăn ít, nằm ngủ chán chê xong chạy ra ngoài vài tiếng mới về. Không biết nó bị bệnh gì nữa. Nó liếm lông vệ sinh cũng hôi (nó bị hôi miệng).
Mình tính bẫy con mèo kia rồi xịt nước nhốt để ngoài nắng nhưng như thế khác nào bạo hành động vật. hic==. Giờ không biết phải làm gì luôn. Còn mèo nhà mình thì quá hiền. Con mèo hàng xóm thì dữ.