• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo của em bị bệnh, mong mọi người giúp em với...

nguyenhang90

Em mới mua 2 em mèo Nga, đuợc 2 hai tháng tuổi. Nhưng khi bắt về nhìn hơi thất vọng vì lông các em ấy xơ xác, te tua nhìn không giống trong hình. không trả lại mà em vẫn quyết tâm nhận nuôi vì thấy các em rất tội nghiệp, để người không biết chăm sóc nữa chắc càng te tua thảm hại.
Có điều em đang băn khoăn là sáng nay vạch lông ra thì thấy rất nhiều chỗ bị rụng lông, đóng vảy hồng hồng trên mũi, trên lưng, dưới bụng, chân, đuôi,chỗ nào cũng 1 ít ít, nhưng phân tán cả người. Em đực bị nặng hơn, nên bây giờ đuôi em ấy rụng gần hết lông rồi, sờ vô bề mặt da thì khô khô,ram ráp. Em cái cũng bị nhưng nhẹ hơn. trên mũi em ấy bị lột một miếng da nhỏ nhỏ, (do chủ không biết, cứ tưởng đồ ăn bám lên nên cạy ra),chưa thấy mọc lông lại.Em lên diễn đàn thì thấy đó là triệu chứng cuả nấm, nhưng hồi chiều dẫn đến bác sĩ thì lại được chuẩn đoán là ghẻ. Bác sĩ chích cho mỗi em 2 phát, giờ về thấy sưng sưng. Cho thuốc Prednisolone về uống thêm để chống ngứa.
Được cái các em rất ngoan, ăn cùng nhau,ngủ cùng nhau, đi vệ sinh cùng nhau luôn.Giờ thương quá, không biết làm sao, mong các anh chị, ai có kinh nghiệm với mấy bệnh này, chia sẻ cho em biết với ạ

Tako

Bị nấm đó bạn ơi, nhưng bị nặng thì nhìn như ghẻ vậy. Mèo của mình lúc bắt về cũng bị nè. Lông rụng te tua, mặt mũi tháy ghê luôn. Bạn chịu khó chở đi chích thuốc vài ngày. Sáng cho các bé đó phơi nắng. Ko cho lại những chỗ ẩm, giữ ng khô ráo. Ko sẽ dễ bị tái phát.
Mèo nhà mình cũng la mèo Nga, lâu lành vì thích vào gần toilet nằm cho mát.
Sau đó bạn mua dầu tắm loại chữa nấm để tắm cho các bé. Bệnh này cần mình kiên trì vì nó tiến triển chậm nhưng nếu ko chữa thì có thể dẫn đến viêm da.
Lúc da các bé ổn rồi thì bạn vặt lông chỗ bị nấm đi để ra lông mới. Lông những chỗ đó đã hư gốc rồi, nếu ko vặt đi thì lông mới khó mọc lên lắm.
Chúc hai bé nhà bạn mau đẹp trở lại.