• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo nhà bị ốm dịch

MrKaii

Chào các bạn, đợt vừa rồi, mèo nhà mình đẻ 5 con + 2 con cũ, tổng thể là 7 con. Nuôi trong vòng gần 2 tháng đầu ko sao, ko có biểu hiện gì lạ, nhưng mới cách đây vài hôm không hiểu vì nguyên do gì, đầu tiên có 1 con vàng bỏ ăn, nhìn mặt lờ đờ, tách đàn ra nằm ở xó riêng, thỉnh thoảng mới nằm cạnh đàn, sau đó nôn, nó có đi vệ sinh hay ko mình cũng ko biết nữa, nhưng 2 hôm trước em nó có biểu hiện nôn vàng, mặt vs người gầy thóp và rồi thế là em ý ra đi. Hôm sau rồi đến lượt em tam thể, cũng biểu hiện như trên và rồi cũng ra đi theo :( Nhưng em này có biểu hiện nặng hơn, chắc vì quá đau đơn và mệt mỏi, nên em ý quyết định ngã từ cầu thang tầng 3 xuống tầng 1, hix :(( nhưng vẫn ko chết đc, sau đó em ý lết vào 1 xó.

Mình từng đọc đâu đó rằng khi 1 con vật nuôi biết mình sắp chết nó thường chui vào 1 xó nào đó ko để cho chủ mình biết để đỡ đau buồn. Nhưng em vẫn bế nó lên và rồi 2 tiêng sau em ý đã tắt hơi thở :((
Và chiều hôm qua lại đến con mèo trưởng thành thứ 2 của mình, sau gần 2 ngày mất tích, tự nhiên em ý trở về nhà và biểu hiện cũng như 2 em trên nhưng hình như bị lây bệnh thì càng nặng hơn thì phải :( em ý chết trong đau đớn vs những cơn co thắt bên trong bụng và rồi hơn 10h tối thì em ý cũng đã ra đi.

Thế là chỉ trong vòng chưa đầy 3 ngày, mình đã phải mất đi hơn 3 em mèo, mà vẫn ko biết nguyên do làm sao :(. Chỉ biết biểu hiện là nôn vàng, người mệt mỏi lừ đừ, bỏ ăn, gầy tóp. Xung quanh mồm rãi dớt, chỗ ở có mùi tanh, có thể đây là mùi nôn vs phân. Hiện giờ mình còn đúng 2 em đó là con mèo mẹ đã gắn bó vs g/đ gần 5 năm rồi và 1 em mèo con. Nhưng em mèo con đã bắt đầu có những biểu hiện giống các con bị dịch ở trên là bắt đầu chán ăn, nôn và lờ đờ. Sáng nay em ý vẫn ăn 1 ít, nhưng đến trưa này em ý không đi theo, bên cạnh mèo mẹ như mọi hôm nữa mà chui ra 1 góc ngoài lan can nằm, có vẻ mệt mỏi. mình thương lắm, nhất định mình sẽ cố ko để em ý phải chết dịch nữa. Nhưng chưa biết phải làm ntn cả...

Mình định cho nó uống chút nước đường glucozo và cho em nó uống berbolin vs uống nước gạo. Ko biết mọi người có cách nào hay hơn ko ? Xin chân thành cảm ơn !!

YA_Cat

YTC Developer
mèo to đi chơi lang thang mang dịch về nhà rồi, chỉ có cách mang hết mèo ra bệnh viện thú y điều trị và phun thuốc khử trùng nhà thôi

MrKaii

YA_Cat said:
mèo to đi chơi lang thang mang dịch về nhà rồi, chỉ có cách mang hết mèo ra bệnh viện thú y điều trị và phun thuốc khử trùng nhà thôi
hix, mèo nhà mình ko đi chơi bạn à :(. Vì con mèo mẹ đang động đực mình ko muốn nó đi đẻ thêm nữa nên nói chung là ko có 1 con nào ra khỏi cái nhà được. Mình nghĩ nó bị ngộ độc thức ăn hoặc nhiễm độc nơi sống. Chẳng là con mèo thứ 2 trưởng thành nó hay ỉa bậy tùm lum thúi lắm, trên sân thượng mà ruồi bay tá lả. Hơn nữa bọn mèo cũng ăn cơm trên đó, mình nghĩ bọn mèo bị dính độc từ phân ruồi hay trứng ruồi dính trong thức ăn thì phải, và triệu trứng thì có thể bị dính tả hay là kiết lị gì đó ! thương lắm mà chưa biết cách chữa trị kiểu gì :((
Mà mình nghe nói mèo con mới đẻ mấy tháng đầu ko nên ăn cá nhiều, mà mẹ mình dạo này cho nó ăn cá nướng vs kho, mình cũng nghĩ đến khả năng là bị ngộ độc cá :(