• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo nhà e bị nấm nặng,e muốn hỏi cách chữa ạ :(

Leducthanh

Mèo nhà e hơn 2 tháng,bị nấm khá nặng,giờ đầu nó trọc lốc,cả tai,chân,thân thì lông cũng rất thưa.E đưa đi bác sĩ thú y hỏi về cách chữa.Bác sĩ bảo phải tiêm cho mèo vài lần..
-Ngày đầu tiên mang đến,bác sĩ tiêm 3 mũi,bác sĩ bảo hôm sau lại đến tiêm.
Ngày đầu tiêm xong bác sĩ đưa cho e 1 túi thuốc nhỏ nhỏ+ sữa tắm hantox ( e hỏi túi nhỏ thì bác sĩ bảo có tác dụng mọc lông nhanh,cứ cho 1 ít vào thức ăn cho nó ),về tắm cho nó 1 tuần 2 lần= sữa tắm này..sau ngày đầu đi tiêm và về e cũng cho 1 ít cái túi nhỏ cho mèo ăn,từ hôm ý nó ăn như con chết đói lâu ngày,ăn bao nhiêu cũng ko đủ,cho đến nửa bát cơm cũng hết,bụng nó giờ có dấu hiệu bị chướng bụng,sờ vào thì ko thấy khối u hay cục gì,cảm giác như đầy hơi :(,và nó ăn như kiểu nuốt chửng,e nhìn thấy vừa lo vừa hãi,lúc trước nó ăn rất ít và từ tốn.
-Cứ 3 ngày tiêm như thế,e nhìn bé mèo thấy thương lắm :(,vì có người giới thiệu bác sĩ này nên e cũng tin tưởng đành liều ko ý kiến gì,e chỉ có hỏi tại sao bụng mèo lại to thế,bác sĩ bảo có thể do đường tiêu hóa kém,bác sĩ sẽ tiêm thuốc để điều trị
-Xong khi tiêm xong 3 ngày liên tục (mỗi ngày 3 mũi),bác sĩ bảo mỗi tuần cho bé đến tiêm 1 lần,tính 3 ngày liên tục kia là ngày thứ 4 e cho bé đi tiêm rồi mà vẫn cảm thấy khá vô vọng,chỉ thấy bé đỡ rụng lông đi 1 chút thôi.
Và ko hiểu ngày t4 đi tiêm xong về bé rất tăng động,chạy rất nhanh và cứ thấy chân người là chạy ra cào cào rồi gậm,hay đùa nghịch,trước kia nó rất từ tốn và chậm chạp,trêu nó nó cũng kệ.
Như vậy mọi người cho e lời khuyên có nên tiếp tục theo bác sĩ ko ạ? hay là còn cách nào khác tốt hơn,nó bị tiêm nhiều e cũng xót,thanks :(

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
Mình nói thật bạn đừng mất lòng nhé
bị nấm mà dùng sữa tắm hantox là sai rồi, thuốc đó trị phòng bệnh nấm thôi, nếu bị rồi dùng vào sẽ ko khỏi đc, tiêm nhiều mũi thế kia mèo nào chịu đc, may là mèo nhà bạn vẫn ăn khỏe ko là đi lâu rồi vì tiêm nhiều mèo rất yếu.
bạn nên dừng việc tiêm lại, mua vitamin về cho mèo ăn, bôi thuốc thôi chứ ko nên tiêm nữa, thuốc thivamidin hoặc thuốc bôi chữa nấm tương từ, mình ngĩ bsty này đang ăn tiền bạn chứ chữa ko đúng cách rồi

Leducthanh

Mình nói thật bạn đừng mất lòng nhé
bị nấm mà dùng sữa tắm hantox là sai rồi, thuốc đó trị phòng bệnh nấm thôi, nếu bị rồi dùng vào sẽ ko khỏi đc, tiêm nhiều mũi thế kia mèo nào chịu đc, may là mèo nhà bạn vẫn ăn khỏe ko là đi lâu rồi vì tiêm nhiều mèo rất yếu.
bạn nên dừng việc tiêm lại, mua vitamin về cho mèo ăn, bôi thuốc thôi chứ ko nên tiêm nữa, thuốc thivamidin hoặc thuốc bôi chữa nấm tương từ, mình ngĩ bsty này đang ăn tiền bạn chứ chữa ko đúng cách rồi
ko sao mất lòng gì đâu bạn,mình lên đây hỏi vì cũng hoài nghi về cách trị bệnh của bác sĩ này,thật sự mèo bị tiêm nhiều nhìn rất xót.
mình hỏi bác sĩ là dùng sữa tắm fay đc không,bác sĩ bảo fay nó làm da mèo bị khô,nên dùng sữa tắm này :(..
Vậy mình nên dùng sữa tắm gì? vitamin gì? mà bôi thuốc thì mình sợ mèo nó liếm vào thuốc :(, bạn chia sẻ kinh nghiệm thêm cho mình với, thanks b

kiwi1106

Well-Known Member
Các bác sĩ thú y bây giờ chỉ cắm đầu cắm mặt vào mà tiêm tiêm tiêm. Thực ra tiêm nhiều mèo yếu lắm các bạn ạ, nên các bạn cần xem xét cho kỹ khi gặp anh bác sĩ nào chỉ biết giơ cái mũi tiêm ra nhé. Lang băm chứ thầy thuốc nỗi gì...
Bạn thử mua dung dịch Betadine ngoài hàng thuốc, về pha loãng theo tỉ lệ 1:5 xong bôi vào những chỗ nó bị, ngày 3 lần. Chỉ tắm bằng nước trà xanh thôi bạn nhé, và hạn chế tắm.

voithan

Bán sỉ, bán lẻ đồ cho thú cưng
Staff member
Super Moderator
ko sao mất lòng gì đâu bạn,mình lên đây hỏi vì cũng hoài nghi về cách trị bệnh của bác sĩ này,thật sự mèo bị tiêm nhiều nhìn rất xót.
mình hỏi bác sĩ là dùng sữa tắm fay đc không,bác sĩ bảo fay nó làm da mèo bị khô,nên dùng sữa tắm này :(..
Vậy mình nên dùng sữa tắm gì? vitamin gì? mà bôi thuốc thì mình sợ mèo nó liếm vào thuốc :(, bạn chia sẻ kinh nghiệm thêm cho mình với, thanks b
bị nấm ko đc dùng sữa tắm, dùng nước chè xanh tắm 1 tuần 1-2 lần thôi, ko nên tắm nhiều kẻo nhờn hết da, bôi thuốc thivamidin trị nấm, ghẻ viêm da, trời nóng bổ sung uống thêm điện giải, vitamins thì bạn xem chỗ bạn có loại nào thì mua vì cái này là thuốc bổ nên có rất nhiều loại