• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo nhà mình bỏ ăn, người run cầm cập, phân lỏng :-s

suchao

Chào mọi người.
Mình mới nhận nuôi 1 bé mèo bị bỏ rơi khoảng 2 3 tuần tuổi. Lúc đầu mới về bé rất yếu, đi lại hơi khó khăn nhưng ăn xong thì bé đi lại bình thường còn chạy được. Bé rất ngoan, mình ôm ấp sờ soạng đủ kiểu vẫn chả bị 1 vết cào nào.

2 hôm sau tức là ngày hôm qua chính xác là tối 17/8 tự nhiên bé bị chảy nước miếng. Chảy rất nhiều và người run cầm cập. Mình sợ quá mới ôm bé vào lòng. Bé ko run nữa nhưng nước miếng vẫn chảy nhiều và thỉng thoảng lại co giật, người hơi nóng.

Lúc đó là 9h tối rồi trời lại mưa, mình đắn đo mãi mới mang bé đi vì sợ bé lại dính mưa thì :-s Đến phòng khám Animal Care ở Thụy Khuê thì họ đóng cửa. Bấm chuông 1 hồi thì có 1 anh đi ra. Mình nói luôn tình trạng của bé và anh ấy bảo ko đáng ngại uống nước đường và giữ ấm là khỏi. Mình có làm theo và bé ko bị chảy nước miếng nữa nhưng vẫn run. Mình mới cho bé lên giường mình nằm cho ấm và tiện theo dõi. Lúc đó mới phát hiện bé ngủ ko sâu. Cứ gà gật rồi lại giật mình 1 cái ngơ ngác nhìn xung quanh.

Sáng sớm hôm nay mình lại thấy bé đi phân lỏng vì mình dùng chậu cát nên nhìn được. Mình lại đến phòng khám đó và được 1 chị khám cho. Chị ấy bảo theo như triệu chứng thì 1 là bé bị giun sán 2 là bị virus xâm nhập rồi bảo mình về cho uống Glucozo và men tiêu hóa. 5 ngày sau còn sống thì qua chị tiêm cho. Nhưng mà nếu bị virus thì chết chắc. Mình có làm theo nhưng bé thỉng thoảng vẫn run rẩy, ko chịu ăn gì và ko cho mình động vào người :(( mỗi lần mình sờ vào là bé lại lẩn trốn và gầm gừ :(:(

Đến trưa thì nhận được rep của chị Nguyên là nên khám ở 90 Trần Nhật Duật. Mình tức tốc ra đó luôn. Anh ấy xem xét tình trạng của bé và thử các đồ ăn nhưng bé vẫn ko quan tâm, ngồi co ro 1 góc. Anh ý theo dõi nó 1 lúc thì bảo với mình là bé bị sợ hãi quá độ, về nhà cứ cho uống Glucozo. Nếu mấy hôm sau mà yếu quá thì cho lên đây truyền nước :(:(

Mình thực sự rất là sợ. 2 lần khám mà mình cảm thấy rất mù mịt. Trên đường đi về mà mình khóc như mưa. Bị chú cảnh sát gọi lại mà cứ đứng đấy khóc làm chú ý thương nên tha cho mình đi. Bạn nào có kinh nghiệm gì thì chia sẻ giúp mình với. Mình nấu cháo loãng mà bé vẫn ko ăn tí gì. Giữ bé để dùng xilanh bơm vào miệng cũng ko giữ được, quẫy đạp kinh khủng. Bé dường như rất sợ hãi và mình ko biết làm thế nào cả :((

Chinny

YTC Developer
Mèo khi bị ốm lúc nào cũng chỉ coro 1 góc vs gầm gừ chủ. Mình khuyên mỗi lần cho be ăn uống bạn nên đeo găng tay cao su vào.ko sợ bé cắn đấy. Phải có 2 ng. 1 ng giữ 1 ng bơm xi lanh. Ko ăn bạn phải bắt ăn bằng đc. Ăn xong nghỉ 1 lúc thj uống gluco. Con vc bé đi ngoài mình ko dám chắc nên bạn cứ hỏi bsi là cho bé uống thuốc j đc. Để chống ị chảy đấy. Chăm sóc tận tình bé sẽ khỏe lại. Mà bạn phải giữ ấm cho bé nhé. Lót ổ cho n nằm. K chju thj buoc cái giẻ vào bụng để giữ ấm. Qtrong nua la p cho ăn đc ms sống đc nhé. Cố lên. Cún nhà mình cũng đã từ cõi chết trở ve day b. :D