• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Mèo tai cụp chân ngắn giá bao nhiêu ?

May Catpet

Member
Giống mèo tai cụp chân ngắn ngoại hình và khuôn mặt như thế nào mà lại thuộc loại mèo được ưa thích nhất nhì nhỉ? Tại sao mèo tai cụp lông ngắn lại được lòng các “SEN” đến thế ? Cùng May đọc bài viết dưới đây có thể cập nhập xu hướng hiện nay của các ‘ SEN’ để không bị lỗi thời nhé !!!
Nguồn gốc của giống mèo tai cụp chân ngắn?
Mèo Anh lông ngắn chân ngắn tai cụp là một giống mèo lai mới xuất hiện trong một vài thập kỷ gần đây. Theo May được biết, đây là giống mèo lai tạo giữa mèo tai cụp lông ngắn Scottish Fold (có nguồn gốc từ Scotland thuộc Liên hiệp Vương quốc Anh) và mèo Munchkin có nguồn gốc từ Mỹ.
Chú mèo tai cụp đầu tiên có tên là Susie, được phát hiện trong một trang trại của William Ross ở vùng Perthshire (Scotland). Vì mèo được lai từ hai giống tai cụp và chân ngắn nên em ấy có một giao diện vô cùng đáng yêu, mèo Scottish được ghi nhận là giống mèo được phổ biến nhất tại các nước Châu Á.
Tại Việt Nam thì mèo tai cụp chân ngắn cũng nằm trong top những chú mèo được các “SEN” săn đón và yêu thích nhất đấy nhé !
Đặc điểm của giống mèo tai cụp chân ngắn
Với ngoại hình vô cùng vô cùng đáng yêu thì mèo tai cụp chân ngắn còn được đông đúc khán giả yêu mến vì tính tình thân thiện, hiền lành và đặc biệt là chúng luôn bình tĩnh dưới mọi tình huống. Không những thân thiện với con người, mà mèo tai cụp chân ngắn còn rất thân thiện với các động vật khác và chúng rất thích chơi đùa cùng trẻ con. Đó là một đặc tính rất tốt khiến các “ SEN” phải xỉu up xỉu down vì em nó.
Mèo tai cụp có thân hình nhỏ bé đáng yêu, với cân nặng dao động từ 3 – 5,5kg, với các đặc trưng là bộ lông siêu mềm mịn, mắt to, tai cụp, chân ngắn,.. với cái thân hình bé nhỏ này thì rất thích hợp để bạn có thể nuôi ở các căn hộ, chung cư,…
Một đặc tính xấu rất dễ nhìn thấy ở mèo tai cụp chân ngắn đó chính là bệnh béo phì, mèo tai cụp chân ngắn rất dễ dính vào căn bệnh ngải heo này, nên các “ SEN” lưu ý cho em nó tập thể dục thưỡng xuyên và cân bằng dinh dưỡng cho em nó có thân hình thon gọn nhé nhe !!!
Phân loại giống mèo tai cụp chân ngắn
Hiện nay thì mèo tai cụp chân ngắn được chia thành 2 loại đó chính là lông ngắn và lông dài. Loại mèo này được phân loại dựa vào bộ lông và những chiếc tai. Ngoài ra giống mèo tai cụp chân ngắn còn được chia theo hình dáng đôi tai phụ thuộc vào thế hệ ông – bà, cha – mẹ, thì tỷ lệ mèo tai cụp sẽ có tỷ lệ tương tự khoảng 60 – 80%.
Sau đây May sẽ liệt kê một sống giống mèo tai cụp chân ngắn phổ biến:
  • Single “ Easy Fold”

Dòng này có đôi tai ngả ra phía trước và hơi vểnh với 1 đường gấp khúc ở sụn tạo thành hình chữ L. Những em mèo này thường có giá bán không cao vì đôi tai này được coi là cụp lỗi.
  • Single Fold
meo-tai-cup-chan-ngan
Dòng này có đôi tai cụp nhưng không sát với đầu với 1 đường gấp khúc ở sụn tạo thành chữ V. Những em thuộc dòng này thường được dùng để phối giống cùng với mèo tai thẳng để cho ra dòng Double và Triple.
  • Double Fold

meo-tai-cup-chan-ngan
Đôi tai cụp nằm sát với đầu, với 3 đường gấp ở xương sụn tai tạo thành hình chữ W, có khi không nhìn thấy tai của chúng.
  • Triple Fold
meo-tai-cup-chan-ngan
Mèo tai cụp chân ngắn Triple Fold đôi tai của dòng này cụp ở mức trung bình, tai cũng có 3 đường gấp ở sụn. Đây là dòng đạt chuẩn nhất trong các dòng mèo tai cụp Scottish Fold. Những em này thường có giá thành cao và chỉ Triple Fold mới được tham dự các chương trình Cat Show.
Mèo tai cụp chân ngắn giá bao nhiêu ?
Vậy mèo tai cụp chân ngắn giá bao nhiêu thì đây chính là câu hỏi mà May được nhận nhiều nhất rồi. Và để biết được mức giá của em mèo này thì hãy xem bài viết sau đây của May để bạn có thể tham khảo và có câu trả lời cho riêng mình nhé.
Đối với giống mèo tai cụp chân ngắn gốc được lai từ nước ngoài thì ở Việt Nam cũng rất hiếm chỗ bán. Tuy nhiên đừng vì vậy mà bạn từ bỏ nhé, dòng mèo tai cụp chân ngắn này hiện tại trên thị trường Việt Nam đã được nhân giống tại các trại phối giống ở Việt Nam rồi. Và với mức giá rất phù hợp cho các “ SEN” muốn mua giống mèo này và được nhân giống tại Việt Nam thì sẽ rơi vào mức khoảng 4 – 6 triệu đồng / con. Đối với em mèo tai cụp được nhân giống tại Việt Nam thì bạn không thể nào đòi hỏi được chất lượng gen cũng như là độ thuần chủng của em nó cao được ạ. Với mức giá vô cùng hợp lý trên thì bạn sẽ nhận lại được một em mèo cũng không kém phần đáng yêu so với các em thuần chủng.
Còn nếu bạn thuộc team SEN thích giống mèo thuần chủng thì mức giá của em nó cũng phải nhẫn hơn em ở Việt Nam nhé. Những chú mèo được nhân giống và nhập khẩu từ nước ngoài thì đâu đó rơi vào khoảng 8 -10 triệu đồng/con. Đối với giống mèo được nhập khẩu ở nước ngoài, ngoài có gen thuần chủng thì sức đề kháng của em ấy cũng tốt hơn hẳn các em mèo được nhân giống tại Việt Nam. Đây cũng là một trong những lý do khiến em ấy đắt đỏ như thế.
Mèo tai cụp chân ngắn ăn gì ?
Vậy đối với em mèo tai cụp chân ngắn này thì SEN nên lựa chọn chế độ dinh dưỡng nào thì hợp lý.
Mèo thường kén ăn hơn chó, các SEN chắc hẳn cũng không xa lạ với điều này, mèo thường thì chỉ thích ăn cá và rau. Tuy nhiên nếu chỉ ăn 2 thứ này liệu em mèo của bạn có đủ dinh dưỡng để phát triển.
Ngay từ khi nhận bé về, bạn nên lên một chế độ dinh dưỡng phù hợp với bé để sung các loại thức ăn như thịt gà, thịt heo, pate, các loại thức ăn khô chẳng hạn.
Bên cạnh chất dinh dưỡng thì cũng cần lưu ý đến số lượng bữa ăn của chúng.
  • Từ 0 – 4 tuần đầu: Giai đoạn này phải được nuôi 100% bằng sữa mẹ, tuyệt đối không được cho thêm thức ăn khác.
  • Từ tuần 5 – 10: Trong giai đoạn vừa cai sữa, bạn nên để mèo ăn lượng thức ăn ít nhưng chia thành nhiều bữa, ngày khoảng 5 – 6 bữa.
  • Từ tuần 10 – 15: Thời điểm này mèo đã phát triển đầy đủ nên lượng thức ăn trong các bữa ăn tăng lên và giảm số lượng bữa ăn xuống 4 bữa/ngày.
  • Từ tuần 15 trở đi: Có thể cho mèo ăn 3 bữa/ngày và vẫn phải bổ sung đầy đủ chất dinh dưỡng. Vì mèo khi trưởng thành sẽ tiêu tốn ít 250 calo cho các hoạt động thể chất và phát triển.
Ngoài các chế độ ăn hợp lý thì bạn nên có một chế độ tập thể dục hợp lý cho em mèo của bạn. Vì mèo tai cụp chân ngắn rất dễ dính ngải heo nên bạn sẽ là người cùng giảm cân với mèo cưng của bạn nhé!
Xem tiếp các thông tin về mèo, cách chữa bệnh, cách chăm sóc mèo May Catpet nhé !