• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

pé mèo nhà ai đã từng bị bệnh này rùi giúp mình với :(

NIK

Member
pé gần 3 tháng tuổi rùi, bthuong minh cho pe an thức ăn khô Royal dành cho mèo con, hôm trước mình mua cá hộp về trộn với cơm, pé ăn rất ngon lành nhưng tự dưng 1 lúc sau lại nôn ra hết luôn, sau đó bé di chuyển đi lại rất khó khăn, hình như 2 chân sau rất đau thì phải :( mình dẫn đi thú y thì bac sĩ bảo bé bị viêm ruột truyền nhiễm do an thức ăn không tốt ... rùi tiêm thuốc cho bé được 1 ngày rùi nhưng không thấy khởi sắc, bé đi càng chậm chạp hơn, toàn lết ko àh :(( huhu ... pé mèo nhà ai có kinh nghiệm về bệnh này rùi giúp minhh với, minh thuong be lam ko muốn bé bị làm sao cả :((

linhmu_93

T.Viên Năng Động
Mèo con đường ruột rất nhạy cảm, k nên cho ăn cá bạn ạ. Thực ra mèo là động vật ăn thịt nên hoàn toàn k cần tinh bột như cơm, ngô,...
Mèo con bị nôn , đi ngoài do thức ăn thường xuyên xảy ra.
Nếu bạn ở Hn thì việc đầu tiên là giữ ấm cho bé vì lạnh ảnh hưởng sk rất nhiều.
Thứ hai, bé nôn sẽ mất nước và mất sức rất nhiều. Nhưng tuyệt đối k được cho bé ăn, uống thứ gì ( kiểu ép bé bằng cách bơm vào mồm ấy). Càng ép sẽ càng nôn và càng nôn thì càng mệt. Bạn pha Oresol cho bé uống, để ở bát gần bé, bé tự uống nhé. Đừng ép!

Theo dõi khoảng 6-8h kể từ lần cuối bé nôn, nếu k nôn nữa thì có thể cho uống men tiêu hoá. Bạn nên mua men tiêu hoá dạng nước của Pháp giá 6,5-7k 1 ống. Cái này k màu k mùi k vị như nước suối nên cho bé uống rất dễ. Mèo nhà bạn 3 tháng thì mỗi lần nửa ống. Ngày 2 lần. Nhớ giữ vệ sinh ống men nhé! Kinh nghiệm của mình là dùng kim tiêm chọc thẳng vào ống ( ống nhựa mềm ) rồi hút ra lượng mong muốn ) sau đó bỏ đầu kim đi cho bé uống là đc. Men tiêu hoá an toàn cho mèo con, k gây td phụ nên bạn có thể dùng duy trì để bé ổn định đường tiêu hoá.
Mèo con bị nôn sẽ gầy rộc đi, lả và mệt. Nằm bẹp 1 chỗ nữa, cần kiên trì bạn nhé!

Chúc mèo của bạn mau khoẻ nhé!

nguyen thu trang

gold member
mèo con nhà t cũng chuyển sang ăn pate của wiskas thì bị đi ngoài có lúc còn dính chút máu nữa. mình cho uống men tiêu hóa và oresol rồi nhưng bé háu ăn lắm cho con chị ăn pate cứ nhảy vào ăn tranh nên 3 hôm rồi vẫn ko thấy khổi :lac_dau: