• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa bị nứt mai

Status
Không mở trả lời sau này.

Snapping turtle

xin chào mọi người,tình hình là mình vừa mua lại 1 con rùa Common Snap từ người chơi khác,bé nó bị 1 vết nứt nhỏ trên giữa mai(nứt do va đập) xin hỏi mọi người là bé nó có khả năng lành lại đc ko,để tự nhiên nó sẽ lành hay mình phải chữa trị cho bé,hiên tại rùa vẫn bình thường và ăn uống khoẻ,mình xin cảm ơn

hoang615

HOÀNG
Snapping turtle said:
xin chào mọi người,tình hình là mình vừa mua lại 1 con rùa Common Snap từ người chơi khác,bé nó bị 1 vết nứt nhỏ trên giữa mai(nứt do va đập) xin hỏi mọi người là bé nó có khả năng lành lại đc ko,để tự nhiên nó sẽ lành hay mình phải chữa trị cho bé,hiên tại rùa vẫn bình thường và ăn uống khoẻ,mình xin cảm ơn
rùa nứt mại thì từ từ nó lành lại bạn à , nếu em nó ăn uống khỏe mạnh thì chứng tỏ là không có dấu hiệu nội thương nên không sao , nếu bạn muốn hổ trợ cho nó hồi phục nhanh thì có lấy vỏ trứng gà ( luộc kĩ trứng gà sau đó lấy võ giã nhuyễn như cát ấy rồi mua cá mồi rạch bụng ra nhét vào 1 lượng vứa 1 phải rồng dùng nó cho rùa ăn ) nếu bạn để bình thường nó cũng tự lành vì giống rùa nước chủ yếu ăn cá nên lượng canxi trong cá là đũ để rùa hồi phục và phát triển mai rồi cách của mình thì nên làm 2 tuần 1 lần giúp hồi phục mai nhanh và khi mai dc đầy đủ canxi thì nhìn sẽ đẹp hơn !!!!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bạn lưu ý ~
Canxi trong vỏ trứng RẤT KHÓ hấp thu vì nó là canxi dưới dạng hợp chất, cơ thể chỉ hấp thụ được một lượng rất nhỏ, nếu cho ăn nhiều sẽ rất có hại cho đường tiêu hóa, đôi khi còn rất nguy hiểm, rồi bạn sẽ thấy các em rùa đi cầu ra máu, do các mảnh vỏ (nếu nghiền ko kỹ) cọ vào thành ruột.

Canxi trong cá là quá đủ rồi bạn :)

Snapping turtle

Nói là nứt mai,nhưng cụ thể hơn là bị thủng mai mới đúng,mình thấy nó thủng 1 lỗ tròn to bằng hạt gạo,nhìn thấy cả thịt bên trong,hix ko biết phải mất bao lâu bé mới lành,mấy bữa nay ngày nào mình cũng cho ăn cá chép để bé có đủ canxi mà bình phục

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Cái lỗ đó sẽ tạo dk cho vi khuẩn xâm nhập nhé, khá là nguy hiểm đấy. Bạn nên thay nước MỖI NGÀY !

Snapping turtle

mình có nên bôi thuốc betadine lên chỗ mai bị hỏng ko vậy bạn,tiện thể cho mình hỏi rùa common và rùa aligator có nuôi chung với nhau đc ko,hồ mình 1m2-50-50,common này ko biết săn mồi,chỉ biết ăn mồi chết thôi

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Snapping turtle said:
mình có nên bôi thuốc betadine lên chỗ mai bị hỏng ko vậy bạn,tiện thể cho mình hỏi rùa common và rùa aligator có nuôi chung với nhau đc ko,hồ mình 1m2-50-50,common này ko biết săn mồi,chỉ biết ăn mồi chết thôi
2 con đều thuộc dạng cố ăn, nhất là common, cho nhiêu ăn bấy nhiêu, nó sẽ ưu tiên ăn mồi chết trc. Còn Ali thuộc loại "câu cá".
Có thể common của bạn còn bé và được bạn chiều nên nó ù lì, cứ thả cá sống vào xem nào.

Nếu Common của bạn chỉ biết ăn mồi chết, và Ali thì câu cá, thì chắc chả thằng nào đụng thằng nào cả đâu :).

Về betadine, mình thấy ko vấn đề j, bạn thoa một lớp mỏng, rồi chờ cho khô xong thả xuống nước. Mỗi ngày bôi 1 lần vào mỗi sáng, đồng thời thay nước luôn

Snapping turtle

xin đa tạ bạn bobeouuu rất nhiều,mình chỉ sợ chúng nó cắn nhau thui vì nhà mình hơi chật nếu phải làm 2 bể thi căng quá,mình sẽ thử thả common vào chung với 2 con ali xem sao,hy vọng chúng sẽ ko cắn nhau

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
lazymen said:
Bo hơi nhầm thì phải, common là loại năng động, ali là loại thụ động chứ, common chủ động kiếm mồi còn ali chỉ thích nằm im lè lưỡi ra chờ mồi đi qua để bắt thôi, nuôi chung ali đói chứ sao lại common
Ủa, à nhầm, Ali câu cá bằng lưỡi. Common thì chăm bơi lội hơn XD. Thanks Lazy

Snapping turtle

hihi con common này tệ hơn dzợ thằng Đậu,chứ ko như common của người ta,mỗi lần cho ăn mình phải đập cho cá ngất xỉu thì nó mới ăn dc,chứ cá còn sống thì bé nó ngồi nhìn trông rất là thảm,mình chỉ sợ thả vào chúng nó cắn nhau thôi chứ ko sợ common giành ăn,vì common của mình thuộc loại ngáo ộp mà,mỗi lần thấy nó ngồi nhìn cá,mặt nó ngu ngu thế nào ấy

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Snapping turtle said:
hihi con common này tệ hơn dzợ thằng Đậu,chứ ko như common của người ta,mỗi lần cho ăn mình phải đập cho cá ngất xỉu thì nó mới ăn dc,chứ cá còn sống thì bé nó ngồi nhìn trông rất là thảm,mình chỉ sợ thả vào chúng nó cắn nhau thôi chứ ko sợ common giành ăn,vì common của mình thuộc loại ngáo ộp mà,mỗi lần thấy nó ngồi nhìn cá,mặt nó ngu ngu thế nào ấy
Vậy thì xem ra mỗi lần cho ăn là bạn cực rồi, làm cá nhiều vào thì yên thôi :).

Status
Không mở trả lời sau này.