• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa núi vàng ăn ốc sên! @_@"

llvllooncake

YTC Developer
Chiều hôm qua mình nghe tiếng gì *rộp roaạp* đi kiếm thì thấy em núi vàng đi nhai con ốc sên nhỏ = cỡ đốt ngón tay! Mình phát hiện nên lấy ra ko biết lần sau em nó ăn nữa thì có sao ko mọi người ?? :go_mo:

llvllooncake

YTC Developer
núi vàng này ăn chay mà bác :hmmm:

Khaity1997

YTC Developer
nuôi lâu mới có kinh nhiệm thấy rùa núi vanf ko ăn chay hoàn toàn đâu bạn ạ, con núi vàng nhà mình ăn thịt chuột chết thừa lại của con mèo bắt về đó

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nó làm vậy để ko bị thiếu chất, cho ăn nhưng cực kì hạn chế :lau_mo_hoi: . Tụi rùa nhà tui nó khoái super wrom lắm, cho bao nhiu thịt hết bấy nhiu.

nhangak

Turquoise Member
chắc chỉ khi nào thiếu chất mới ăn thui,bé nhà tui bị ốc bò cả lên mà có phản ứng đâu

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
:D Tốt nhất cứ kết hợp ăn uống và sưởi nắng đầy đủ. Vì ốc sên chứa rất nhiều ấu trùng giun lươn mà, nên Ngọc cũng sợ, ko dám cho bé nhà mình xơi. Chỉ cho phơi nắng đều đều + ăn rau củ quả cho đủ chất. :)

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:D Tốt nhất cứ kết hợp ăn uống và sưởi nắng đầy đủ. Vì ốc sên chứa rất nhiều ấu trùng giun lươn mà, nên Ngọc cũng sợ, ko dám cho bé nhà mình xơi. Chỉ cho phơi nắng đều đều + ăn rau củ quả cho đủ chất. :)

1 nút xanh cho chị :D.

auphang

Rùa bốn mắt!
ngày trước đêm toàn ra bụi chuối bắt ốc sên loại bằng ngón tay, vỏ mỏng màu vàng về cho trán vàng ăn!
nhai cả vỏ rau ráu cả, không hóc hay giun sán gì cả, 1 tuần thấy trán vàng khỏe mạnh lên hẳn, đặc biệt là mái bóng, nhẵn, màu đậm !

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
ngày trước đêm toàn ra bụi chuối bắt ốc sên loại bằng ngón tay, vỏ mỏng màu vàng về cho trán vàng ăn!
nhai cả vỏ rau ráu cả, không hóc hay giun sán gì cả, 1 tuần thấy trán vàng khỏe mạnh lên hẳn, đặc biệt là mái bóng, nhẵn, màu đậm !

Nguồn Canxi dồi dào, nguồn đạm đầy dinh dưỡng =p~.

Xin hỏi là bác auphang duy trì việc đó được bao lâu ạ ? Trán Vàng cho ăn chay trường có anh hưởng j ko ?

Xin cám ơn :D.

auphang

Rùa bốn mắt!
Nguồn Canxi dồi dào, nguồn đạm đầy dinh dưỡng =p~.

Xin hỏi là bác auphang duy trì việc đó được bao lâu ạ ? Trán Vàng cho ăn chay trường có anh hưởng j ko ?

Xin cám ơn :D.

mình không nhớ rõ, chắc được tầm 2 tháng, vì sau đó mang rùa về quê nghỉ hè thì bị bắt trộm mất!
trán vàng chỉ sợ nó không ăn rau quả thôi, chứ ăn đựoc là tốt mà, nhưng nó là loài ăn động vật, nên chủ yếu là cho ăn thức ăn động vật, các bạn trong thành phố không kiếm được ốc sên thì cho ăn thịt lợn cũng tốt, thỉnh thoảng bổ xung giun đất, giun đất nhiều đạm lắm!
còn cho ăn chay trường thì rùa vẫn sống, nhưng phát triển chậm, mai không được bóng, màu xỉn!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
mình không nhớ rõ, chắc được tầm 2 tháng, vì sau đó mang rùa về quê nghỉ hè thì bị bắt trộm mất!
trán vàng chỉ sợ nó không ăn rau quả thôi, chứ ăn đựoc là tốt mà, nhưng nó là loài ăn động vật, nên chủ yếu là cho ăn thức ăn động vật, các bạn trong thành phố không kiếm được ốc sên thì cho ăn thịt lợn cũng tốt, thỉnh thoảng bổ xung giun đất, giun đất nhiều đạm lắm!
còn cho ăn chay trường thì rùa vẫn sống, nhưng phát triển chậm, mai không được bóng, màu xỉn!

Ra là vậy, hèn chi trong đàn thấy con mai sần, con mai bóng lưỡng,

auphang

Rùa bốn mắt!
nuôi con gì cũng vậy thôi! quan trọng là phải đều tay thì mới có tác dụng, ngay như núi vàng mà cho ăn đều đặn sẽ đẹp ngay, các kẽ mai sẽ nứt, chứng tỏ rùa phát triển tốt, chứ mua về mấy ngày đầu còn sợ chưa ăn thì lại cho 1 đĩa đầy thức ăn, sau đó bỏ đói thì rùa không thể đẹp, khỏe mạnh được!
thực ra rùa cũng không chậm lớn lắm đâu, trước mình nuôi con đất lớn, cho ăn thịt lợn, cá mồi theo nhu cầu, 6 tháng mà tăng đựợc 0,5kg !

llvllooncake

YTC Developer
Nó làm vậy để ko bị thiếu chất, cho ăn nhưng cực kì hạn chế :lau_mo_hoi: . Tụi rùa nhà tui nó khoái super wrom lắm, cho bao nhiu thịt hết bấy nhiu.

Bobeouuu mua super worm ở đâu vậy bạn ? với lại cho nó ăn bao nhiêu con là đủ :D

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Bobeouuu mua super worm ở đâu vậy bạn ? với lại cho nó ăn bao nhiêu con là đủ :D

Cho ăn 1 lần thấy bị táo bón, phân có lẫn cả vỏ ko tiêu được => nghỉ :D.