• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Rùa núi vàng ăn ốc sên! @_@"

auphang

Rùa bốn mắt!
Cho ăn 1 lần thấy bị táo bón, phân có lẫn cả vỏ ko tiêu được => nghỉ :D.

chính xác, rùa không tiêu hóa được vỏ sâu !

pharm

Member
ngày trước đêm toàn ra bụi chuối bắt ốc sên loại bằng ngón tay, vỏ mỏng màu vàng về cho trán vàng ăn!
nhai cả vỏ rau ráu cả, không hóc hay giun sán gì cả, 1 tuần thấy trán vàng khỏe mạnh lên hẳn, đặc biệt là mái bóng, nhẵn, màu đậm !

Món này thì HTV với sa nhân đánh nhau giành ăn luôn.
Trán vàng với sa nhân của mình thì đói nó mới ăn hoa quả. Mùa này thì cứ ốc như chú mô tả or giun đất or nhái bén thẳng tiến.

Núi vàng nhà mình cũng khoái nhái bén, đã thí nghiệm: cảm giác con nào hay ăn có vẻ linh hoạt hơn (chắc là thèm nên hay đi lùng xục ^__^)

nhangak

Turquoise Member
Trán vàng với sa nhân của mình thì đói nó mới ăn hoa quả. Mùa này thì cứ ốc như chú mô tả or giun đất or nhái bén thẳng tiến.

Núi vàng nhà mình cũng khoái nhái bén, đã thí nghiệm: cảm giác con nào hay ăn có vẻ linh hoạt hơn (chắc là thèm nên hay đi lùng xục ^__^)

dạo này hay cho ăn ốc vs dế vs châu chấu nên bé nhà mềnh cũng béo lên trông thấy :good_job:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động

Núi vàng ăn chay 100% có thọ được ko nhỉ ==", sao các bác cứ bem thịt cho em nó ầm ầm thế ==".

Nếu cần phải ăn thịt thì có món nào dễ tìm như dế ko ? ==". Ở TP kiếm nhái với ốc thì oải lắm :sad:.

nhangak

Turquoise Member
Núi vàng ăn chay 100% có thọ được ko nhỉ ==", sao các bác cứ bem thịt cho em nó ầm ầm thế ==".

Nếu cần phải ăn thịt thì có món nào dễ tìm như dế ko ? ==". Ở TP kiếm nhái với ốc thì oải lắm :sad:.

cứ ốc sên mà chén,nhưng cảm giác mấy bé nhà tui không thích lắm

auphang

Rùa bốn mắt!
châu chấu, dế, sâu super worm có vỏ, cánh, chân bằng chất gì ấy, rùa không tiêu hóa được!
ở thành phố thì thịt bò ấy, nhiều chất lắm, nhưng dễ bị bệnh đường tiêu hóa vì thịt có thể bị ôi thiu hoặc bảo quản mất vệ sinh!

nhangak

Turquoise Member
châu chấu, dế, sâu super worm có vỏ, cánh, chân bằng chất gì ấy, rùa không tiêu hóa được!
ở thành phố thì thịt bò ấy, nhiều chất lắm, nhưng dễ bị bệnh đường tiêu hóa vì thịt có thể bị ôi thiu hoặc bảo quản mất vệ sinh!

bác nói thế nào chứ sa nhân nhà em là cứ "xả hàng nóng" rất chi là bình thường :good_job:

auphang

Rùa bốn mắt!
rùa vẫn ăn mấy thứ đó mà, nhưng nó tiêu hóa phần mềm thôi, còn đâu thải ra theo phân, vỏ chân cánh của chúng là chất gì ấy, không tiêu hóa được như vỏ canxi của ốc sên. super worm thì mình chưa thử nhưng dế với châu chấu thì trước mình cho mấy con rùa nước ăn xong chân, cánh thì lổi lềnh phềnh với phân, lần sau chịu không giám cho ăn nữa!

pharm

Member
rùa vẫn ăn mấy thứ đó mà, nhưng nó tiêu hóa phần mềm thôi, còn đâu thải ra theo phân, vỏ chân cánh của chúng là chất gì ấy, không tiêu hóa được như vỏ canxi của ốc sên. super worm thì mình chưa thử nhưng dế với châu chấu thì trước mình cho mấy con rùa nước ăn xong chân, cánh thì lổi lềnh phềnh với phân, lần sau chịu không giám cho ăn nữa!

+ 1 cho chú. Nhưng về bổ túc lại sinh học cấp 3 ^__^
Vỏ kitin cứng ko tiêu hóa đc, thỉnh thoảng ăn thì không sao.nhưng ăn liên tục thì ảnh hưởng đường tiêu hóa