• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Show chuồng rùa, bác bobeouuu vào xem thử rồi góp ý nhé

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Nó tồi tàn tý vì ko có khiếu thẩm mỹ lắm :ngoi_xom:

Có nên đục lỗ ko nhỉ >.<

PuPu đen

Ha ha ha ! nhìn cái chuồng rùa kìa ! Bạn làm đó hả ? Mình thấy cũng đẹp nhưng bạn nên để 1 xô nước ở đấy để rùa còn " lặn " khi nóng chứ !? :03:

Gà Lazy

Moderators V.I.P
PuPu đen said:
Ha ha ha ! nhìn cái chuồng rùa kìa ! Bạn làm đó hả ? Mình thấy cũng đẹp nhưng bạn nên để 1 xô nước ở đấy để rùa còn " lặn " khi nóng chứ !? :03:
mình để trong nhà không à, mát 24/24 :Onion38: , tắm nắng thì sáng mang ra tắm, chuồng thì lâu lâu phơi ra 1 lần, để cái máng cho nó uống nước với nếu nóng thì lội vô là đc r, rùa cạn mà để nguyên cái xô nước cho nó lặn chắc bữa sau mua thêm ít đất về chôn rùa quá :dead:

Gà Lazy

Moderators V.I.P
ThIk nuoj rua` said:
may' hon da' soj o dau co zay pan
Cái này mình đi ra tiệm Vật Liệu Xây Dựng gần nhà thấy ngta có nên mua, tìm hoài mới có 1 chỗ bán à :Onion34:

hoang615

HOÀNG
à mà cái cây là cây trinh nữ hoàng cung hay cây lược vàng vậy mấy cây đó rùa ăn ít là thuốc nhưng nó mà ăn nhiều là tiêu đó vì nó chứa độc tố ít thì chữa bệnh nhiều là chất em rùa nha , còn dĩa nước hơi nông rùa chỉ uống chứ ko tắm dc nếu nó nóng wá , rùa nhà mình nuôi ngoài trời hôm nào em nó nóng wa là chuyển từ rùa cạn sang rùa nước luôn bơi ầm ầm!!!!

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Nhận xét.

- Cây lược vàng cần nắng, mỗi ngày cho đem chuồng ra phơi tí đễ giữ cho cây sống, tưới bằng cách rót thẳng vào gốc cây luôn, nhớ canh chỉnh, đừng để quá ẩm nhé.
- Rùa đái vô cùng khai, tuần/lần, đem chuồng ra phơi nắng cho bay mùi, nắng to nhé, xoay phần lược vàng vào trong mát (vì phần lớn cây ở trong nhà, nếu đột ngột ăn nắng to sẽ bị cháy lá).
- 2 em này còn bé, tuyệt đối ko để dầm mưa nhé, sau này chuyển dần từ nhà ra nơi có bóng râm, rồi cho ở hẳn ngoài trời luôn.
- Dĩa nước là ko cần thiết, 2 bé chạy chơi đạp đổ thì đất lại ẩm, sẽ dễ bị nấm mốc, tệ hơn nữa là 2 em sẽ dính thối mai.
- Cho 2 bé uống nước bằng cách nhúng lá rau vào nước sạch, đừng giũ, cứ để y, cho 2 bé ăn.
- CHUỘT rất khoái gặm chân rùa. Nhớ cẩn thận.
- Nhớ cho các bé ăn mỗi ngày, nếu đói, bé sẽ tìm cách ra. Chuồng như này các bé rất sễ trèo ra nhé.

P/s:
- Rùa bé nên nhu cầu canxi là rất lớn, bổ sung bột canxi, và kết hợp phơi nắng thường xuyên.

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
đẹp , sáng tạo nhỉ , để thêm 1 chỗ uống nước nũa là chuẩn luôn bạn à :03:
cái dĩa tròn tròn màu vàng đựng nước đó bạn, sợ dính nước nhiều mắc bệnh nữa :D 2 e nó còn nhỏ khó nuôi

Gà Lazy

Moderators V.I.P
hoang615 said:
à mà cái cây là cây trinh nữ hoàng cung hay cây lược vàng vậy mấy cây đó rùa ăn ít là thuốc nhưng nó mà ăn nhiều là tiêu đó vì nó chứa độc tố ít thì chữa bệnh nhiều là chất em rùa nha , còn dĩa nước hơi nông rùa chỉ uống chứ ko tắm dc nếu nó nóng wá , rùa nhà mình nuôi ngoài trời hôm nào em nó nóng wa là chuyển từ rùa cạn sang rùa nước luôn bơi ầm ầm!!!!
cây lược vàng bạn ơi :D mình chèn cục đá đằng trước nên chắc nó ko trèo lên ăn đc, 1 tháng mình hái cho ăn 1 lần phòng bệnh thui à :D

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Nhận xét.

- Cây lược vàng cần nắng, mỗi ngày cho đem chuồng ra phơi tí đễ giữ cho cây sống, tưới bằng cách rót thẳng vào gốc cây luôn, nhớ canh chỉnh, đừng để quá ẩm nhé.
- Rùa đái vô cùng khai, tuần/lần, đem chuồng ra phơi nắng cho bay mùi, nắng to nhé, xoay phần lược vàng vào trong mát (vì phần lớn cây ở trong nhà, nếu đột ngột ăn nắng to sẽ bị cháy lá).
- 2 em này còn bé, tuyệt đối ko để dầm mưa nhé, sau này chuyển dần từ nhà ra nơi có bóng râm, rồi cho ở hẳn ngoài trời luôn.
- Dĩa nước là ko cần thiết, 2 bé chạy chơi đạp đổ thì đất lại ẩm, sẽ dễ bị nấm mốc, tệ hơn nữa là 2 em sẽ dính thối mai.
- Cho 2 bé uống nước bằng cách nhúng lá rau vào nước sạch, đừng giũ, cứ để y, cho 2 bé ăn.
- CHUỘT rất khoái gặm chân rùa. Nhớ cẩn thận.
- Nhớ cho các bé ăn mỗi ngày, nếu đói, bé sẽ tìm cách ra. Chuồng như này các bé rất sễ trèo ra nhé.

P/s:
- Rùa bé nên nhu cầu canxi là rất lớn, bổ sung bột canxi, và kết hợp phơi nắng thường xuyên.
hầu hết trong nhà không à, nên ko dầm mưa đc :p
mình sẽ bỏ dĩa nước
chuyển rùa từ nhà dần sang ngoài trời :p chắc làm thêm cái mái nữa
từ sáng đến giờ ngồi đục lỗ muốn nản @@ phải lấy cái tua-vít nung nóng xong dùi từ dưới lên huhu :dead:
ngày nào cũng bỏ đồ ăn vô hết á, đói là tự 2 ẻm ăn à, đặc biệt là 2 ẻm ko bao giờ trèo ra, toàn quanh quẩn trong chuồng :Onion38:

tks góp ý của bạn :gongxi-1:

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
Gà Lazy said:
hầu hết trong nhà không à, nên ko dầm mưa đc :p
mình sẽ bỏ dĩa nước
chuyển rùa từ nhà dần sang ngoài trời :p chắc làm thêm cái mái nữa
từ sáng đến giờ ngồi đục lỗ muốn nản @@ phải lấy cái tua-vít nung nóng xong dùi từ dưới lên huhu :dead:
ngày nào cũng bỏ đồ ăn vô hết á, đói là tự 2 ẻm ăn à, đặc biệt là 2 ẻm ko bao giờ trèo ra, toàn quanh quẩn trong chuồng :Onion38:

tks góp ý của bạn :gongxi-1:
Bạn ko cần phải đục lỗ nữa. Trồng 1 cây như thế thì khỏi cũng dc :).

Nhưng mình lưu ý là phải chú ý tưới ít thôi, lâu ngày nước sẽ đọng dưới đáy thùng, vô cùng khó chịu.
Lần đầu mình nuôi = thùng xốp và dính lỗi này, cây thì chết, đất thì ướt, lại để ngoài nắng làm nhiệt độ và độ ẩm trong chuồng tăng rất cao => 1 em size 12 đã ra đi.
Nhớ nhé :).

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Bobeouuu said:
Bạn ko cần phải đục lỗ nữa. Trồng 1 cây như thế thì khỏi cũng dc :).

Nhưng mình lưu ý là phải chú ý tưới ít thôi, lâu ngày nước sẽ đọng dưới đáy thùng, vô cùng khó chịu.
Lần đầu mình nuôi = thùng xốp và dính lỗi này, cây thì chết, đất thì ướt, lại để ngoài nắng làm nhiệt độ và độ ẩm trong chuồng tăng rất cao => 1 em size 12 đã ra đi.
Nhớ nhé :).
ừ, mình cảm ơn, đằng nào cũng đục rồi, nếu lỡ chẳng may tưới nhiều thì có thể nó còn thoát đc :v mình đục hơi bị nhiều lỗ cái chỗ trồng cây ấy :v
Khi nào phơi chuồng thì mình sẽ bỏ rùa ra ngoài :v mỗi lần phơi nắng cho rùa là phơi chuồng luôn :D mình cũng bỏ cái dĩa nước ra r
Tks mod lần nữa :D

Gà Lazy

Moderators V.I.P
ThIk nuoj rua` said:
cai' song' nhua. ban mua o dau zay, zoj pan lot cai gj` ma` den zay
2 pe' size nhju the'
Sóng nhựa có thể mua ở các đại lý bán đồ nhựa (chỗ bán chậu, thùng rác v.v... bằng nhựa ấy)
Bạn lên google xem Sóng Nhựa nhé :D

1 bé size 9 và 1 bé size 6 (còn non mà)

mình lót bằng đất thịt (đất sạch dùng để trồng cây) bạn có thể mua ở các vựa bán cây kiểng cây cảnh ấy, bịch dùng cho 20dm2 thì 20k , bịch dùng 50dm2 thì 50k (giá có thể thay đổi tuỳ nơi) mình mua có 20dm2 mà dùng còn thừa

Moon_rua

Chuong rat ok nhung minh nghi ban nen thay dat nen bang tham co vi neu de dat rat rat bẩn minh cung da tung de vay roi ma cuoi cung phai thay bang tham co do
Thanh của Chuong hoi thap co the cac be se bo ra ngoai rat de

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Moon_rua said:
Chuong rat ok nhung minh nghi ban nen thay dat nen bang tham co vi neu de dat rat rat bẩn minh cung da tung de vay roi ma cuoi cung phai thay bang tham co do
Thanh của Chuong hoi thap co the cac be se bo ra ngoai rat de
Đất này là đất sạch dùng trồng cây bạn à, vì thế mình cũng ko sợ bì gì cả, chỉ là đất bám vào người thì hơi lem luốc nhìn ko đẹp thôi :p 1 tháng mình hay tắm cho mấy em 1 lần :D Mình cũng nghĩ đến việc làm thảm cỏ nhưng mà không biết mua ở đâu cả (nếu bạn biết có thể chỉ mình đươc không, mình không rành về thảm cỏ cho lắm, nếu làm thảm cỏ thì trồng hay ghép vào như thế nào?), hơn nữa lúc 2 bé đi wc khó vệ sinh chuồng lắm, mà để nguyên thì ko đc (khó khăn quá) :D

Lúc đầu mình cũng nghĩ thành chuồng thấp quá sẽ bò ra nhưng 2 ẻm toàn ăn xong chui vào nhà ngủ, chả bao giờ bò ra ngoài, có bò thì chỉ đứng nhón nhón xong lại đi xuống ăn rồi vào nhà ngủ =))

Tks góp ý của bạn nhé

Moon_rua

Thế à trộm vía là 2 bé nhà bạn lành quá đây chả bù cho tiểu yêu nhà mình mới ngày đầu về đã tìm đủ cách để bò ra khỏi chuồng rồi
Nếu bạn ở hà nội thì qua mình cho mình vẫn còn thảm cỏ hôm nọ mua làm chuồng cho tiểu yêu đấy còn trong sg thì bó tay rồi nếu k bạn ra các hàng bán cây cảnh ý có đó
Còn về phần vệ sinh của bé ban khỏi lo trên thảm cỏ nhà minh chỉ cần lấy giấy ăn lau cái là sạch ngay
Mình chưa post dc chuồng lên hôm nào post lên dc mời bạn vào tham khảo

Gà Lazy

Moderators V.I.P
Moon_rua said:
Thế à trộm vía là 2 bé nhà bạn lành quá đây chả bù cho tiểu yêu nhà mình mới ngày đầu về đã tìm đủ cách để bò ra khỏi chuồng rồi
Nếu bạn ở hà nội thì qua mình cho mình vẫn còn thảm cỏ hôm nọ mua làm chuồng cho tiểu yêu đấy còn trong sg thì bó tay rồi nếu k bạn ra các hàng bán cây cảnh ý có đó
Còn về phần vệ sinh của bé ban khỏi lo trên thảm cỏ nhà minh chỉ cần lấy giấy ăn lau cái là sạch ngay
Mình chưa post dc chuồng lên hôm nào post lên dc mời bạn vào tham khảo
Ừm, thế thì mình chờ hình chuồng rùa của bạn nhé :D chắc mai ngủ dậy mình cũng đi tìm thử thảm cỏ xem như thế nào, mình ở trong SG bạn ơi, bạn ở HN chắc chăm sóc rùa cũng khó khăn nhỉ? nhất là vào mùa đông ^^

2 bé nhà mình lúc đầu cho vào cũng hay đòi bò ra, nhưng sau đó mình làm chuồng rồi cho vào lại thì thấy ko đòi ra nữa, chắc thích nhà mới hihe >.< với cả 2 đứa còn nhỏ nên cũng ko nghịch nhiều lắm, nghịch mỗi lúc đi phơi nắng thôi :p

dakotavn

Chuồng đẹp quá, e cũng có chuồng mà con rùa của em nó suốt ngày đòi "vượt ngục" thôi T_T sao rùa nhà bác ngoan thế?