• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

show hàng các bé rùa đã và đang ở nhà mình -(up ở các trang phía sau)

nhangak

Turquoise Member
bác nuôi ngoài trời à?

lazymen

T.Viên Năng Động
bác nuôi ngoài trời à?

mìh nuôi trong hồ kiếng để ngoài giếng trời, chỗ phơi quần áo à bạn, chả biết có xét dạng ngoài trời ko nữa =))

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
mìh nuôi trong hồ kiếng để ngoài giếng trời, chỗ phơi quần áo à bạn, chả biết có xét dạng ngoài trời ko nữa =))

Ôi vậy tốt quá rồi :D.

Có khi nó phơi mà mình k biết đó :D.

Chúc bé mau khoè :D.

lazymen

T.Viên Năng Động

thks bạn ;)) theo bạn size 10 thì giá khoảng bn? rùa này cân kí bán thì 400k 1 kí à @.@ tức 2 con này chỉ khoảng 60k-80k thôi

nhangak

Turquoise Member

Chuẩn men,mấy bé tai đỏ nhà mình lúc trước cũng thế

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
thks bạn ;)) theo bạn size 10 thì giá khoảng bn? rùa này cân kí bán thì 400k 1 kí à @.@ tức 2 con này chỉ khoảng 60k-80k thôi

Tui cũng k rõ nhưng tropng nam nó chém tới 100k / con lận :sad:

lazymen

T.Viên Năng Động
Tui cũng k rõ nhưng tropng nam nó chém tới 100k / con lận :sad:

:( như thế thì hơi mắc nhỉ ? mà cách đo size rùa là theo đường cong mai hay thẳng vậy bạn?

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
:( như thế thì hơi mắc nhỉ ? mà cách đo size rùa là theo đường cong mai hay thẳng vậy bạn?

Đo 1 mạch từ trên xuống dưới, lấy mốc là 2 đầu mút của mai:D

lazymen

T.Viên Năng Động
Đo 1 mạch từ trên xuống dưới, lấy mốc là 2 đầu mút của mai:D

vậy chắc em ấy size 12 nếu đo theo đường cong mai rồi, đo thẳng thì 10 thôi, mà ko biết diễn đàn có ai nuôi rùa 3G ko nhỉ?

lazymen

T.Viên Năng Động
mình muốn hỏi mọi người thường cho rùa nv ăn gì nhỉ? mình nuôi 2 tuần thấy bé tăng được 1 lạng rồi, mừng ghê cơ ^0^

Bobeouuu

T.Viên Năng Động
mình muốn hỏi mọi người thường cho rùa nv ăn gì nhỉ? mình nuôi 2 tuần thấy bé tăng được 1 lạng rồi, mừng ghê cơ ^0^

Cải ngọt
Các loại xà lách
Cà chua
Dưa leo
Các loại trái cây ngọt, nhiều thịt, mọng nước.

:D

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Cải ngọt
Các loại xà lách
Cà chua
Dưa leo
Các loại trái cây ngọt, nhiều thịt, mọng nước.

:D

Cộng cho em iu 1 điểm :D. Ngoài ra, chú ý 1 điều là, dù rùa có thể ăn nhiều, nhưng tuyệt đối không nên nhồi nhét cho nó ăn. Vì rùa tiêu hoá chậm, nên tốt nhất là 3 ngày ăn 1 lần, hoặc ăn cách nhật. Theo quan sát, bé núi vàng này cũng có vẻ hơi bé, nhớ phơi nắng sao cho điều độ. Trái cây cho ăn cũng phải cẩn thận, vì giờ ngoài 1 số loại, còn thì trái cây nhập về, hầu như đều tẩm thuốc :D Dĩ nhiên trong Nam thì đỡ lo hơn, vì ở đó có nhiều hoa quả mà :D

nhangak

Turquoise Member
Cộng cho em iu 1 điểm :D. Ngoài ra, chú ý 1 điều là, dù rùa có thể ăn nhiều, nhưng tuyệt đối không nên nhồi nhét cho nó ăn. Vì rùa tiêu hoá chậm, nên tốt nhất là 3 ngày ăn 1 lần, hoặc ăn cách nhật. Theo quan sát, bé núi vàng này cũng có vẻ hơi bé, nhớ phơi nắng sao cho điều độ. Trái cây cho ăn cũng phải cẩn thận, vì giờ ngoài 1 số loại, còn thì trái cây nhập về, hầu như đều tẩm thuốc :D Dĩ nhiên trong Nam thì đỡ lo hơn, vì ở đó có nhiều hoa quả mà :D

Em ngày nào cũng cho ăn,hum saulaf thải ra ngay nên có sao không ạ?

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
Em ngày nào cũng cho ăn,hum saulaf thải ra ngay nên có sao không ạ?

Em phải cẩn thận nhé, vì khi rùa bị bệnh kiết lị thì sẽ có những biểu hiện sau: ăn gì là thải ra cái đó (phân sống), khi thải ra thì chỗ đó nó sẽ có mùi hơi tanh, dinh dính, có máu :)

lazymen

T.Viên Năng Động

uhm uhm, bé này có 2 lạng à chị, hi hi hi, ăn cũng nhiều nữa, mà sao nó hơi nhát, hic, để một lúc trước mặt nó mới dám ăn, đem phơi nắng cỡ 2-3p mới dám bò lung tung, làm sao cho nó hết nhát nhỉ?

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
uhm uhm, bé này có 2 lạng à chị, hi hi hi, ăn cũng nhiều nữa, mà sao nó hơi nhát, hic, để một lúc trước mặt nó mới dám ăn, đem phơi nắng cỡ 2-3p mới dám bò lung tung, làm sao cho nó hết nhát nhỉ?

Em cứ nuôi lâu rồi nó sẽ quen em mà, cũng có 1 số con nó vốn nhát. Như SuSu nhà chị cũng vậy, phải để yên trước mặt 1 lúc (thực ra cưng qua, toàn phải bón thôi), còn nếu để 1 chỗ, muốn nó bò lung tung cũng dễ thôi mà, chỉ cần dùng tay, gãi nhè nhẹ lên phần sau mai của nó thể nào nó cũng chui ra :D.

lazymen

T.Viên Năng Động
Em cứ nuôi lâu rồi nó sẽ quen em mà, cũng có 1 số con nó vốn nhát. Như SuSu nhà chị cũng vậy, phải để yên trước mặt 1 lúc (thực ra cưng qua, toàn phải bón thôi), còn nếu để 1 chỗ, muốn nó bò lung tung cũng dễ thôi mà, chỉ cần dùng tay, gãi nhè nhẹ lên phần sau mai của nó thể nào nó cũng chui ra :D.

thế có chiêu gọi tên ko nhỉ =)) em thấy đặt tên nó ko biết nó có hiểu khi mình gọi ko nữa @.@

Tròn Vo 1987

Ngọc Kute
@lazymen: Vậy thì, khi nó đang nằm hay gì, em cầm món ăn nó thích nhất trên tay, rồi gọi tên nó, sau đó, giữ nguyên trên tay (tay không được nhúc nhích nhé, cái này kết hợp làm quen với nó luôn), đợi nó ra ăn. Rồi mấy hôm sau cho nó ăn lại như vậy nữa, cứ cho ăn lại gọi tên thì nó biết đấy. :D Dù thời gian hơi lâu 1 chút, nhưng làm gì mà có kiên nhẫn thì ắt sẽ thành công :D. Nhưng quan trọng là chúng ta yêu thương và chăm sóc nó chu đáo, nó không nói được, nhưg nó biết đó :)