• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tìm nhà mới cho hai bé ba tư 2 tháng tuổi - Cần Thơ

Status
Không mở trả lời sau này.

meoiu

Member
2 bé mèo ba tư nhà mình sinh ngày 7/4, đến nay đã được 2 tháng tuổi sẵn sàng về nhà mới, mong tìm được chủ yêu thương. :) Hai bé đều là gái, biết ăn thịt gà luộc, cá nuc hấp và phô mai (mình không cho ăn cơm vì mèo không hấp thu tinh bột, ăn cũng không có tác dụng gì) và đi vệ sinh vào chậu cát rất ngoan. 1 bé đã biết ăn hạt canin, 1 bé ko thích ăn. :) Bé gái lớn nặng hơn 1kg, bé gái nhỏ hơn 900gr.
Số đt của mình: 0906833835, ym: toluoen_c7h8@yahoo.com

Hình gia đình bé nè:

Mèo bố:

Mèo mẹ:

Và 2 bé mèo con:
Mèo chị:

Mèo em:

meoiu

Member
Mèo Ú MiKi said:
mình vẫn cho bé nhà mình ăn cơm cháo cá bt mà chúg nó vẫn béo lắm ^^ chúc 2 chị e đág iu mau về nhà mới tìm đc chủ yêu thươg
Kinh nghiệm nuôi mèo mình cũng tham khảo từ những người đi trước trên diễn đàn thôi. Cám ơn bạn đã up cho mình! :)

anhvu2889

T.Viên Năng Động
meoiu said:
Hai bé đều là gái, biết ăn thịt gà luộc, cá nuc hấp và phô mai (mình không cho ăn cơm vì mèo không hấp thu tinh bột, ăn cũng không có tác dụng gì)
Làm gì có chuyện mèo ko hấp thụ tinh bột :D. Bạn chỉ cho ăn mỗi thịt và cá thì mèo sẽ bị suy dinh dưỡng thì có. Khẩu phần ăn của mèo cần nhiều chất, tuy nhiêm đạm phải chiếm >50% là ổn, ngoài ra vẫn cần thêm tinh bột và rau, chất béo nhưng liều lượng ít hơn thôi... Ngay trong link bạn trích dẫn cũng ghi kìa. Lần sau đọc cho kĩ và tham khảo từ nhiều nguồn cho chắc kẻo lại ngộ nhận :)

meoiu

Member
anhvu2889 said:
Làm gì có chuyện mèo ko hấp thụ tinh bột :D. Bạn chỉ cho ăn mỗi thịt và cá thì mèo sẽ bị suy dinh dưỡng thì có. Khẩu phần ăn của mèo cần nhiều chất, tuy nhiêm đạm phải chiếm >50% là ổn, ngoài ra vẫn cần thêm tinh bột và rau, chất béo nhưng liều lượng ít hơn thôi... Ngay trong link bạn trích dẫn cũng ghi kìa. Lần sau đọc cho kĩ và tham khảo từ nhiều nguồn cho chắc kẻo lại ngộ nhận :)
Tinh bột chỉ có mỗi việc cung cấp năng lượng, ko ăn tinh bột thì vẫn có thể ăn thứ khác. Bạn nói ko ăn bị suy dinh dưỡng thì bạn nên xem lại nhé, bạn có thể cho biết ko ăn tinh bột thì thiếu chất gì ko?. Tặng bạn thêm 1 bài viết nữa nè:
http://www.peteducation.com/article.cfm?c=1+2244&aid=2641

Cats have the ability to consume large quantities of protein and then convert that protein into energy in addition to muscle. They also have the ability to convert many carbohydrate sources into the same kind of energy. This ability to utilize both carbohydrates and proteins as an energy source explains how we are able to feed our pets a carbohydrates in the diet, particularly when we feed processed carbohydrates that are easily digested.

"Using carbohydrates as an energy source has benefits for the manufacturer and consumer. Carbohydrates are less expensive and more readily available as an energy source than proteins."

anhvu2889

T.Viên Năng Động
meoiu said:
Tinh bột chỉ có mỗi việc cung cấp năng lượng, ko ăn tinh bột thì vẫn có thể ăn thứ khác. Bạn nói ko ăn bị suy dinh dưỡng thì bạn nên xem lại nhé, bạn có thể cho biết ko ăn tinh bột thì thiếu chất gì ko?. Tặng bạn thêm 1 bài viết nữa nè:
http://www.peteducation.com/article.cfm?c=1+2244&aid=2641

Cats have the ability to consume large quantities of protein and then convert that protein into energy in addition to muscle. They also have the ability to convert many carbohydrate sources into the same kind of energy. This ability to utilize both carbohydrates and proteins as an energy source explains how we are able to feed our pets a carbohydrates in the diet, particularly when we feed processed carbohydrates that are easily digested.

"Using carbohydrates as an energy source has benefits for the manufacturer and consumer. Carbohydrates are less expensive and more readily available as an energy source than proteins."
Mình chỉ nói là nếu bạn chỉ cho ăn thịt và cá thì sẽ bị suy dinh dưỡng chứ có nói thiếu tinh bột đâu? Bạn đọc kỹ rồi comment nhé. Mà sao cái link bạn trích dẫn ở trên lại xoá rồi nhỉ? :hmmm:
Mình chỉ góp ý để bạn khỏi ngộ nhận rồi bày dại cho người khác thôi nên ko cần phải khó chịu thế đâu. Nóng tính quá :157:

Putin_cute

T.Viên Năng Động
anhvu2889 said:
Mình chỉ nói là nếu bạn chỉ cho ăn thịt và cá thì sẽ bị suy dinh dưỡng chứ có nói thiếu tinh bột đâu? Bạn đọc kỹ rồi comment nhé. Mà sao cái link bạn trích dẫn ở trên lại xoá rồi nhỉ? :hmmm:
Mình chỉ góp ý để bạn khỏi ngộ nhận rồi bày dại cho người khác thôi nên ko cần phải khó chịu thế đâu. Nóng tính quá :157:
Mình tham gia diễn đàn cũng lâu, cũng thấy nhìu góp ý chân tình và kinh nghiệm của anhvu, mà chưa dc chiêm ngưỡng mấy em nhà bạn, tui hóng dữ lắm đó, rãnh rãnh up cho mọi người ngía với

meoiu

Member
anhvu2889 said:
Mình loay hoay xóa mà kobie6t16. Up lại nhé:
http://www.dichvuthuy.com/thuc-an/26-dinh-duong-cho-meo-nhung-dieu-can-biet.html

Ả, bạn cũng xem kỹ trước khi comment nhé. Mèo mình ăn thịt, cá, phộ mai và hạt royal canin. Trong hạt canin có gì thì chắc bạn biết rồi nhé, có thiếu chất gì thì bạn góp ý thêm. Còn tại sao trong hạt canin có tinh bột thì ở trên cũng đã nói rõ. :)

bowie

meo meo con mều
Thôi mà 2pic này là để tìm kím mái ấm mới cho 2 pé đừg làm loãg 2pic nữa. Hôm bữa mìh có xuốg VL có việc nhg ko có time qua CT thăm chúg nó tiếc ghê. Chúc 2 pé nhà bạn sớm đc về mái ấm mới nhé

cat29

Ngoc Anh
ui ui, loãng topic gòy, tội ngiệp 2nhóc mèo đang nhìn ngơ ngác trong hình nè, 2 e tròn xinh mà, up lại cho 2 con nè, mau tìm được chủ tốt nha

songlinh

YTC Developer
anhvu2889 said:
Mèo nhà tôi chưa bao giờ ăn cơm cả nhưng cũng chẳng thấy bị suy dinh dưỡng. Nói thẳng ra chỉ có mèo ở Việt nam mới ăn cơm là chính còn bên Tây đào đâu ra cơm mà ăn. Thực tế thì trong thức ăn khô cũng có tinh bột rồi, vì vậy mèo chỉ cần ăn thức ăn khô và đồ tươi là đủ.

ivys

♛ Madame chic de chat ♛
mình cũng hóng lắm luôn.

Putin_cute said:
Mình tham gia diễn đàn cũng lâu, cũng thấy nhìu góp ý chân tình và kinh nghiệm của anhvu, mà chưa dc chiêm ngưỡng mấy em nhà bạn, tui hóng dữ lắm đó, rãnh rãnh up cho mọi người ngía với
UPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPPP cho các em mau tìm đc nhà mới nào !!!

meoiu

Member
songlinh said:
Mèo nhà tôi chưa bao giờ ăn cơm cả nhưng cũng chẳng thấy bị suy dinh dưỡng. Nói thẳng ra chỉ có mèo ở Việt nam mới ăn cơm là chính còn bên Tây đào đâu ra cơm mà ăn. Thực tế thì trong thức ăn khô cũng có tinh bột rồi, vì vậy mèo chỉ cần ăn thức ăn khô và đồ tươi là đủ.
Cháu cám ơn cô!

anhvu2889

T.Viên Năng Động
songlinh said:
Bạn đọc kỹ comment của mình chưa mà comment vậy?
Mình đâu có nói là mèo bắt buộc phải ăn cơm, mình chỉ nói là trong khẩu phần ăn của mèo không phải chỉ cần mỗi thịt và cá là đủ mà cần cả tinh bột, chất xơ và chất béo với liều lượng vừa đủ để phát triển toàn diện và ko thiếu chất dinh dưỡng mà? Còn thức ăn khô như RC thì đương nhiên là quá tốt cho mèo rồi vì trong đó đã pha trộn đầy đủ các thành phần trên.
Và từ đầu bạn chủ topic nói là chỉ cho ăn cá và thịt thôi, không hề nhắc có cho ăn thêm hạt thì mình mới khuyên như thế. Những gì mình góp ý cũng từ kinh nghiệm xương máu từ nhà mình ra cả thôi. Trước đây cũng chỉ cho mèo ăn vã thịt và cá, đến khi bác sỹ bảo cho ăn như thế thì thiếu chất mới hốt hoảng bổ sung thêm tinh bột, chất xơ vào khẩu phần ăn, cho ăn kết hợp giữa thức ăn khô và tươi đấy :D.

Thân :)

songlinh

YTC Developer
anhvu2889 said:
Bạn đọc kỹ comment của mình chưa mà comment vậy?
Mình đâu có nói là mèo bắt buộc phải ăn cơm, mình chỉ nói là trong khẩu phần ăn của mèo không phải chỉ cần mỗi thịt và cá là đủ mà cần cả tinh bột, chất xơ và chất béo với liều lượng vừa đủ để phát triển toàn diện và ko thiếu chất dinh dưỡng mà? Còn thức ăn khô như RC thì đương nhiên là quá tốt cho mèo rồi vì trong đó đã pha trộn đầy đủ các thành phần trên.
Và từ đầu bạn chủ topic nói là chỉ cho ăn cá và thịt thôi, không hề nhắc có cho ăn thêm hạt thì mình mới khuyên như thế. Những gì mình góp ý cũng từ kinh nghiệm xương máu từ nhà mình ra cả thôi. Trước đây cũng chỉ cho mèo ăn vã thịt và cá, đến khi bác sỹ bảo cho ăn như thế thì thiếu chất mới hốt hoảng bổ sung thêm tinh bột, chất xơ vào khẩu phần ăn, cho ăn kết hợp giữa thức ăn khô và tươi đấy :D.

Thân :)
Nếu bạn đọc kỹ thì ngay từ trang 1 bạn chủ đã ghi rất rõ rằng 1 em mèo thích ăn hạt canin và em kia không thích ăn :D . Nói đúng ra mèo là động vật ăn thịt nên nó chẳng cần ăn tinh bột. Chẳng qua ở với người nên người bắt ăn gì thì phải ăn thôi. Chứ lũ mèo hoang hay ở trong rừng thì đào đâu ra tinh bột mà ăn ?. Và mình tin rằng nếu nó đủ thịt để ăn chắc nó cũng chẳng bị suy dinh dưỡng đâu. Bạn cứ thử cho mèo ăn ngày 3 bữa cơm xem nó sẽ đi ị bao nhiêu lần ? Nó đi nhiều lần tức là nó ko hấp thụ được đó.
Còn bác sĩ khuyên à ? Bác sĩ của người giờ cũng khó tin nên mình cũng chẳng tin bác sĩ thú y ở Việt nam lắm, hehe.

meoiu

Member
Songlinh: con đã ghi rõ ngay từ đầu là như thế mà vẫn có bạn đọc ko hiểu cô ạ, cứ bảo con hồ đồ nữa chứ. Mà chắc ngày xưa mèo hoang dã nó đi đào khoai hay sắn ăn nên giờ nó phải ăn cơm đó cô! Con thiếu kiến thức quá! :))

Status
Không mở trả lời sau này.