• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tường trình vụ kiện Calemkemchuoi911 và Byebyez.Các bạn đọc xong sẽ hiểu ai đúng ai sai

byebyez

YTC Developer
Chào bạn Jack1206. Sau 1 thời gian im lặng, bây giờ mình cùng lật lại vụ án bạn mua cún của tôi và bị chết nhé.
1. tường trình ngắn gọn sự việc
- bạn mua cún và nuôi được gần 10 ngày (bạn có nói là gần 1 tuần rưỡi). và phát bệnh sau khi chích ngừa được vài 3 ngày
- vậy là trong khoản thời gian 10 ngày đó thì sức khỏe cún hoàn toàn bình thường và bạn đã tập cho cún ăn cơm được. bạn có nói cún đi phân sệt sệt. nhưng ai cũng biết cún đi phân như vậy là hoàn toàn bình thường.
- sau khi bạn mang cún đi chích ngừa về thì cún biếng ăn, bạn có gọi cho mình, và mình nói không sao, vì ai cũng biết là mới chích ngừa xong thì cún biếng ăn cũng là chuyện bình thường.
- sau hôm đó thì cún bắt đầu phát bệnh. Bạn có gọi cho mình vào tối ngày 11/2 và bắt mình chịu 1 phần trách nhiệm nếu cún có chuyện gì không may với lý do là mình hướng dẫn bạn thế nào thì bạn làm như vậy, bao gồm cả việc mang cún ra thú y chích ngừa. và bạn có nói BS chích ngừa là BS quen của bạn nên bạn rất tin tưởng.
- mình có đồng ý với bạn là sáng hôm sau (12/2) bạn mang cún ra BS kiểm tra thì cho mình nói chuyện ĐT với người BS đó, vậy tại sao bạn không alo cho mình để mình nói chuyện với BS và xác định nguyên nhân, để biết ai là người sẽ chịu trách nhiệm
- sau đó cún die thì bạn lại đi lu loa làm giảm uy tín của mình. Rồi còn lôi cả bác Calemkemchuoi vào nữa.
2. sau đây là ý kiến của mình
- bạn có tự hỏi tại sao bạn nuôi trong vòng 10 ngày mà cún vẫn khỏe mạnh, chạy nhảy, vui chơi và ăn uống bình thường. nhưng sau khi chích ngừa thì lại bị bệnh.
- mình có nói với bạn là có thể BS chích quá liều, hoặc thuốc đã bị hỏng, hỏng ở đây không có nghĩa là BS biết thuốc hỏng nhưng vẫn đem ra chích cho cún, mà là hỏng do khâu bảo quản và vị BS này tình cờ không biết.
- khi nhà sản xuất sản xuất ra vacxin thì người ta sẽ bảo quản lạnh trong nhiệt độ nhất định (2oc-8oc), và ai cũng biết vacxin rất dễ bị hỏng nếu không được bảo quản đúng.và nếu khi có người mua và vận chuyển vacxin trong môi trường không được bảo quản đúng nhiệt độ thì vacxin sẽ hỏng, sau đó thì BS lại bỏ vào tủ lạnh tiếp. rồi mang ra chích thì chó không có vấn đề mới là lạ, bạn nên nhớ là vacxin bị hỏng mà chích vào thì người còn có thể die chứ đừng nói gì cún.
- cho mình hỏi là tại sao bạn không để mình nói chuyện với vị BS đã chích cho cún, mặc dù trước đó mình đã đồng ý là sẽ nói chuyện để biết trách nhiệm thuộc về ai. Hay là chính vị BS này cũng không chắc là BS đúng hoàn toàn nên không muốn nói chuyện với mình.
- bạn có đòi mình chịu trách nhiệm 1 phần vì bạn đã làm đúng theo những gì mình hướng dẫn, kể cả việc chích ngừa ở BS thú y.
- vậy cho mình hỏi : nều mình hướng dẫn bạn ăn cá, và bạn yên tâm làm theo cách mình chỉ để ăn cá, nhưng vì lý do nào đó bạn bị mắc xương cá (do bạn ăn nhanh quá hoặc cá đó quá nhiều xương…..) rồi chẳng lẽ bạn bắt mình chịu trách nhiệm về chuyện này. Hoặc là bạn ăn trúng 1 con cá bị ngộ độc vì cái gì đó(vì bạn không biết khi mua) rồi bạn bị ngộ độc theo, vậy chẳng lẽ bạn cũng bắt mình chịu 1 mình phần trách nhiệm sao.
- bạn nói BS.sơn nói là chó của bạn mua đã bị tiêm chất gì đó để nó khỏe vài ngày để lừa mọi người. vậy bạn có thể nói BS.sơn cho mọi người biết là chất gì không, hay cũng chỉ là đoán mò. Và Bạn nên nhớ là cún của bạn khỏe hoàn toàn trong 10 ngày, và sau khi chích ngừa được vài 3 ngày mới phát bệnh chứ không phải là mua về được ngày 1, ngày 2 rồi bị bệnh đâu nhé
- bạn có nói là nhiều người khám chỗ BS.sơn cũng bị mình lừa, vậy có thể cho mình gặp những người đó được không. Rồi theo lời bạn nói là có người mua cooker(lưu ý là từ trước giờ mình và A.chuối chưa hề bán bé cooker nào) của mình và bị giống bạn, vậy có thể cho mình sđt hay gì đó để liên lạc được không. Hoặc bạn có thể hẹn tất cả những người đó cho mình gặp mặt để xác định sự việc được không.
- theo bạn thì BS.sơn còn nói “ko chỉ 2 thằng đó có nguyên 1 băng tụi nó 5-7 đứa gì đó” vậy bạn có thể nói BS.sơn liệt kê tất cả những người đó được không.
- nếu bạn không làm được bất kì điều nào phía trên thì chứng tỏ BS.sơn củng chỉ đoán mò và bạn không có bất cứ bằng chứng gì để chứng minh cho việc bạn buộc mình tội lừa gạt mọi người cả.
- tiếp theo nữa là hiện giờ A.chuối đã không tham gia việc bán chó nữa và chỉ nhận hướng dẫn chữa bệnh cho cún nhập về từ Trung Quốc thôi, nên bạn đừng có mà bắt chuyện này xỏ qua chuyện khác. Tốt nhất là bạn nên suy nghĩ và xem xét mọi việc trước khi làm ầm lên nhé, bạn đã vu oan và làm mất uy tín của mình, rồi còn kéo A.chuối vào nữa, vậy là không được rồi.

Skim242

Tại sao bạn ko comment vô topic phàn nàn?đọc bài này thì thấy có lí đấy,nhưng có lí khi nó đứng 1 mình thôi.Thứ nhất bạn nói với người mua là chó nhà bạn đẻ ở long an sao cuối cùng là chó Trung?thứ hai bạn nói là tại bác sĩ chích quá liều hoặc vacxin bị hư.Nếu nuôi chó lâu năm thì đuơng nhiên bạn phải bik triệu chứng khi sử dụng thuốc quá liều mà,chó sẽ bị tổn thương thận,sốt bỏ ăn đi tiểu tiện nước màu vàng đặc và có mùi thuốc;nếu quá liều kéo dài sẽ suy thận mà chết.nhưng bác sĩ chik có 1 mũi thì ko có chuyện quá liều có thể tử vong ngay được.còn nếu văcxin hỏng thì chik vô là tiu liền lun đó bạn.mình ko bik bác sĩ đó là bác sĩ nào.nhưng theo 1 số bạn ở diễn đàn này thì ông ấy là người uy tín.uy tín dựng lên rất khó.nếu nói ông ta ko bik bảo quản vacxin chik để chó chết.có lẽ ổng cũng chết theo tụi nó lâu rồi.bởi vì ko chỉ có chó mới mua về đem lại chik mà còn có chó chik tái chủng hàng năm.chó nta nuôi lâu năm đem lại chik vacxin hỏng mà chết ổng đổ thừa ai bi h?mình bik chó mà ủ bịnh chik càng nhanh chết hơn.và chó của bạn có đủ triệu chứng của carre đó.ủ bệnh 1 tuần.đi phân sệt,khó thở,tiu chảy.mình chỉ đi ngang qua mà nói vậy.chứ mình chỉ sinh hoạt chủ yếu ở vpet thui.chứ ko phải mình rỗi hơi ném đá bạn đâu.mình nghĩ người mua hay người bán đều có lí của riêng họ.bạn để tiêu đề vậy thì ai ủng hộ bạn thì có lí còn ko thì là ko bik điều à.mình ko nói bạn cố ý bán chó bịnh,nhưng lỡ nó bị lây trước khi bạn giao cho khách thì sao.nắm triệu chứng rồi bạn nhiệt tình chia sẽ 1 số trách nhiệm.điều đơn giản nhất là chạy tới xem trực tiếp.nếu bạn thật lòng sẽ chẳng có bài phàn nàn nào đâu.chân thành góp ý.thân

tutimyman

Member
theo mình con chó con mèo nó như hoa như lá, rụng chết lúc nào cũng không thể nói trước được và có nhiều lý do nhưng đã muốn làm ăn lâu dài trong 1 thị trường nào đó phải đặt uy tín lên hàng đầu. Văn hóa mua bán của người Việt Nam là người bán luôn đổ lỗi cho người mua và ngược lại mà không đưa ra bất cứ 1 phương án giải quyết nào cả. Rồi topic này sẽ lại lan man liên miên lan man cãi nhau --> có những lời lẽ không hay --> 1 số người bị Ban nick mà chó thì cũng đã chết và uy tín người bán cũng bị tổn hại?
Theo mình: chó đã chết = không thể hồi sinh em nó lại được, người mua nên bàn phương án giải quyết với người bán theo tiêu chí mình là " người tiêu dùng thông minh" . Tại sao mình nói vậy vì mình biết 1 số người mua chó mèo chết bù lu bù loa lên rồi tỏ ý " tôi ngu lắm " nên tôi đã phải mua chó của anh. Làm như vậy là mình đã tự hạ thấp mình xuống trước rồi. Khi chó chết, các bạn nên bình tĩnh và cố gắng mềm mỏng lấy lại tiền của người bán trước.Vì xét trên 1 phương diện nào đó, khi bên bán trả lại tiền bên mua cũng được an ủi phần nào. Nếu bên bán không trả lại tiền thì:
Bên Bán cũng nên tận tâm với khách hàng vì người ta đi mua người ta không những muốn 1 sản phẩm hoàn hảo nhất mà còn 1 dịch vụ hậu mãi tốt nhất. Do đó khi xảy ra chó chết, bên bán nên bồi thường 50% hoặc 100% số tiền ngay cho người mua dù đúng sai như thế nào và lý do chết tại đâu. Vì về cơ bản , người mua chó không ai mua về để làm hại nó và chỉ để bắt đền người bán cả. Nhưng kinh doanh vẫn phải đảm bảo yêu tố " sinh lời " nên người bán có thể tăng giá bán thêm 10-15% và cơ cấu thêm khoản " dự phòng cho chi phí rủi ro" vào hoạt động kinh doanh? Như bạn Chuối gì đó có nói, bên bán 95% chó sống 5% chó chết. Nếu thất sự con số này là đúng thì đảm bảo bạn sẽ không lỗ khi đền bù cho những khách hàng chẳng may chó chết. Vậy tại sao không tăng giá bán và đền bù ngay khi xảy ra rủi ro. Với mình, 1 khách hàng thông minh dù thấy đắt nhưng thái độ phục vụ khách hàng chu đáo vẫn sẽ đâm đầu vào. Ví dụ như thế này, trung bình 1 cún 10 triệu đi, bạn tăng giá lên 11 triệu 500k. Bán 20 cún được 230 triệu. chết 1 cún 10 triệu bạn đền bù ngay --> doanh thu = 220 triệu. Với cách cũ, bán 20 cún giá 10 triệu, chết 1 cún --> đổ lỗi cho khách hàng --> không bồi thường --> doanh thu 200 triệu (Uy tín giảm sút + chi phí cơ hội rất lớn ) . Trong đó chi phí cơ hội = thời gian bạn phân bua giải thích với khách hàng, viết bài post bài, phân tích này nọ bạn có thể đi làm việc khác ra tiền hơn là ngồi trước máy tính.
Kết luận : thay vì lên đây đổ lỗi cho nhau, bên bán nên bồi thường về mặt kinh tế cho bên mua ngay khi chó chết. Bên mua nên bình tĩnh và cư xử thông minh chút, chó cũng đã chết và mình có thể lấy tiền cơ mà. Còn mình người mua cũng nên thông cảm cho người bán 1 chút, ko bao h có ai bán chó mèo 100% là sống cả.
p/s: Mình không bán chó mèo gì đâu nhé. Viết như vậy nhiều người lại nghĩ mình cùng hội cùng thuyền với byebyez hay calakemchuoi. :D

yeu cho vinh vien

T.Viên Năng Động
chuyện đã qua cũng lâu rồi a,và mọi chuyện cũng giải quyết xong rồi,thôi đừng thêm rắc rối nữa,coi như bỏ đi...e cũng gặp như vậy mấy lần,chán nhưng cũng ráng,,,

byebyez

YTC Developer
Tại sao bạn ko comment vô topic phàn nàn?đọc bài này thì thấy có lí đấy,nhưng có lí khi nó đứng 1 mình thôi.Thứ nhất bạn nói với người mua là chó nhà bạn đẻ ở long an sao cuối cùng là chó Trung?thứ hai bạn nói là tại bác sĩ chích quá liều hoặc vacxin bị hư.Nếu nuôi chó lâu năm thì đuơng nhiên bạn phải bik triệu chứng khi sử dụng thuốc quá liều mà,chó sẽ bị tổn thương thận,sốt bỏ ăn đi tiểu tiện nước màu vàng đặc và có mùi thuốc;nếu quá liều kéo dài sẽ suy thận mà chết.nhưng bác sĩ chik có 1 mũi thì ko có chuyện quá liều có thể tử vong ngay được.còn nếu văcxin hỏng thì chik vô là tiu liền lun đó bạn.mình ko bik bác sĩ đó là bác sĩ nào.nhưng theo 1 số bạn ở diễn đàn này thì ông ấy là người uy tín.uy tín dựng lên rất khó.nếu nói ông ta ko bik bảo quản vacxin chik để chó chết.có lẽ ổng cũng chết theo tụi nó lâu rồi.bởi vì ko chỉ có chó mới mua về đem lại chik mà còn có chó chik tái chủng hàng năm.chó nta nuôi lâu năm đem lại chik vacxin hỏng mà chết ổng đổ thừa ai bi h?mình bik chó mà ủ bịnh chik càng nhanh chết hơn.và chó của bạn có đủ triệu chứng của carre đó.ủ bệnh 1 tuần.đi phân sệt,khó thở,tiu chảy.mình chỉ đi ngang qua mà nói vậy.chứ mình chỉ sinh hoạt chủ yếu ở vpet thui.chứ ko phải mình rỗi hơi ném đá bạn đâu.mình nghĩ người mua hay người bán đều có lí của riêng họ.bạn để tiêu đề vậy thì ai ủng hộ bạn thì có lí còn ko thì là ko bik điều à.mình ko nói bạn cố ý bán chó bịnh,nhưng lỡ nó bị lây trước khi bạn giao cho khách thì sao.nắm triệu chứng rồi bạn nhiệt tình chia sẽ 1 số trách nhiệm.điều đơn giản nhất là chạy tới xem trực tiếp.nếu bạn thật lòng sẽ chẳng có bài phàn nàn nào đâu.chân thành góp ý.thân

ai nói bạn cún của tôi là chó trung quốc, bạn có muốn tới nhà tôi ở long an để xem không. và lưu ý mình không nói BS không biết bảo quản vacxin mà là mình nói có thể hư trong khâu vận chuyển. ai nói bạn cún của mình ủ bệnh 1 tuần, và nó đi tiêu chảy hồi nào, sao bạn biết nó khó thở, còn chuyện đi phân sệt ở chó con là bình thường thôi nha bạn. tất cả các triệu chứng bạn nói chỉ xảy ra sau khi chích thôi(cái này là theo lời bạn jack1206). còn 10 ngày trước thì không có bất kì hiện tượng gì ngoài việc đi phân sệt đâu nhé, cún vẫn chạy nhảy, ăn uống và sức khỏe bình thường. nếu trước khi chích mà có những hiện tượng đó thì BS không dám chích đâu, mà nếu BS có chích thì lỗi cũng ở BS. vì không BS nào chích ngừa khi cún bị bệnh cả, mà đã là BS thì chắc chắn họ sẽ hỏi thăm về tình trạng sức khỏe cún trước khi chích ngừa, chứ không phải mình mang tới nói chích ngừa là người ta lao vào chích luôn rồi cho mình mang cún về đâu. ngày đầu đi chích về bạn Jack1206 có gọi cho mình nói là trưa hôm đó nó biếng ăn và xin ý kiến của mình và dĩ nhiên mới chích xong biếng ăn là bình thường. bạn có thể hỏi lại Jack1206 về chuyện này. còn chuyện nếu vacxin hư, chẳng lẽ vừa chích vào thì lăn đùng ra chết liền hả bạn, tất nhiên cũng phải có thời gian bị bệnh do tác động của vacxin hư chứ.
dù sao cũng thank bạn góp ý...

Skim242

Mình nói mình chỉ đi ngang thui mà và mình đọc 2 topic lun để nhận xét bạn ơi.tại topic kia có nói chó bạn là chó Trung bạn ko phản ứng nên mình mới nói vậy.Chứ mình coi chó bạn làm gì dù sao thì nó cũng đã qua đời.còn về phần triệu chứng là do bạn kia nêu ra nhé bạn xem lại,mình chỉ đọc và đoán thui nha bạn.Mình cũng ko đổ lỗi cho bạn đâu.Mình chỉ khuyên bạn nếu có gì cứ gặp trực tiếp người mua hoặc comment vào chính topic phàn nàn.người xem ko wen ai cũng ko bik việc buôn bán;chỉ đưa ra nhận xét khách quan.9 người 10 ý bik làm sao dc.thân

byebyez

YTC Developer
Mình nói mình chỉ đi ngang thui mà và mình đọc 2 topic lun để nhận xét bạn ơi.tại topic kia có nói chó bạn là chó Trung bạn ko phản ứng nên mình mới nói vậy.Chứ mình coi chó bạn làm gì dù sao thì nó cũng đã qua đời.còn về phần triệu chứng là do bạn kia nêu ra nhé bạn xem lại,mình chỉ đọc và đoán thui nha bạn.Mình cũng ko đổ lỗi cho bạn đâu.Mình chỉ khuyên bạn nếu có gì cứ gặp trực tiếp người mua hoặc comment vào chính topic phàn nàn.người xem ko wen ai cũng ko bik việc buôn bán;chỉ đưa ra nhận xét khách quan.9 người 10 ý bik làm sao dc.thân

um. thank bạn đã quan tâm. vì topic phàn nàn đươc đề nghị close bởi mod ùi, nên mình không post vào đó :D

game_123

mình cũng có theo dõi
khi đọc xong bài này thật sự rất thất vọng về bạn byebyez , bạn nên đọc lại những gì mình viết đi
nếu mình là bạn mình sẽ thấy rất nhục nhã
ở đây rất nhiều người cũng rành về chó chứ ko phải 1 mình bạn đâu cho nên đừng vẽ vời nữa

byebyez

YTC Developer
mình cũng có theo dõi
khi đọc xong bài này thật sự rất thất vọng về bạn byebyez , bạn nên đọc lại những gì mình viết đi
nếu mình là bạn mình sẽ thấy rất nhục nhã
ở đây rất nhiều người cũng rành về chó chứ ko phải 1 mình bạn đâu cho nên đừng vẽ vời nữa

vậy theo bạn là mình hoàn toàn sai đúng không. bạn có thể chỉ giùm minh không. bạn nói mình vẽ vời. vậy sao không nói thẳng ra cho mọi người biết luôn nhỉ

jacky1206

Cần gì vẽ lời thêm với tập đoàn đại gia bán chó bệnh này nữa . nếu ai mún thữ vận may thì cứ kiếm tập đoàn đại gia chuối nhé !!!! ko phải 1 người mà nhiều người rồi . dẫn chứng cũng có ng kiếm giùm rồi ..

byebyez

YTC Developer
Cần gì vẽ lời thêm với tập đoàn đại gia bán chó bệnh này nữa . nếu ai mún thữ vận may thì cứ kiếm tập đoàn đại gia chuối nhé !!!! ko phải 1 người mà nhiều người rồi . dẫn chứng cũng có ng kiếm giùm rồi ..

vậy thì khi nào kiếm đầy đủ dẫn chứng và chắc chắn 100% thì hãy nói nhé.

jacky1206

Cái thứ đại gia như a thì bik 1 lần đủ rồi ... Bán chó bệnh mà dự định di off YTC .. Chẳng phải a bận lắm sao ? Về mà lấy cái tiền lừa gạt nuôi con a đi . Nhớ giữ cái đức mà sống nhé ..

minie.love

T.Viên Năng Động
Cái thứ đại gia như a thì bik 1 lần đủ rồi ... Bán chó bệnh mà dự định di off YTC .. Chẳng phải a bận lắm sao ? Về mà lấy cái tiền lừa gạt nuôi con a đi . Nhớ giữ cái đức mà sống nhé ..

đọc mấy topic rồi thấy ông này nói chuyện vô duyên wa'.....chuyện nào ra chuyện đó chứ... tự dưng lôi cả gia đình người ta vô là sao?

jacky1206

nói thẳng ra thì chó đã chết ... đã ko truy cứu từ lâu nhưng vô tình lại đọc dc topic này .... a bán chó bệnh thì lương tâm a bít ... chắc ko phải chí 1 mình tôi mới nói với a về chó chết . tôi không giàu như đại gia mấy a , nhưng tôi đi xe gì a bít , tiền tôi kiếm cũng gần chục triệu 1 tháng ..
tôi chỉ cảnh giác những người chuẩn bị mua chó của a thôi , à không những người chuẩn bị mua chó của tập đoàn , nhóm bán chó của anh , tại vì nhìu người nhìu đệ tử mà phải ko ,

tôi chỉ cảnh giác mọi người rằng khi mua chó của a đại gia này !!! cần 4 điều mà a ta sẽ k đáp ứng dc hoặc 1 trong 4...

thứ I : sẽ ko có sổ sức khóe chích ngừa mũi thứ I , hoặc sẽ nói là a tự chích ( quyển này quan trọng lắm đấy ) đến khi mình đem thú y chích thì không bảo hành ...

thứ II : sẽ không có giấy bảo hành vì lí do a ta để ra ( có phải hàng điển tử đâu mà viết giấy )

thứ III : không bít rằng a ta có dám đem cún ra thú y chung với mình cùng ngày bán để khám tổng quát ko !!!!

thứ IV : sẽ ko có tấm hình nào khẳng định rằng cún sắp bán là chó sinh sản tại việt nam , nếu có thì xin a ta ảnh chó con đang ún sữa mẹ nhé !! đúng con mình sắp mua nhé !!

nếu a ta đáp ứng dc cả 4 điều mà lỡ có gì xảy ra thì hãy xem a đại gia ứng xữ thế nào ... chuyên gia lật lọng đấy ... ko tin thì ai thừa tiền cứ việc thữ vận may ..

jacky1206

đọc mấy topic rồi thấy ông này nói chuyện vô duyên wa'.....chuyện nào ra chuyện đó chứ... tự dưng lôi cả gia đình người ta vô là sao?

thế chuyện của tôi a xía vào làm gì ? rảnh hơi . chắc lại a e hay đệ tử ..

minie.love

T.Viên Năng Động
thế chuyện của tôi a xía vào làm gì ? rảnh hơi . chắc lại a e hay đệ tử ..

:) ko bít thì đừng nói người ta cười cho đấy.... sao bạn bít tui là anh em hay đệ tử của anh này... ==" tui ko có xía vào nhé ... tại tui thấy bạn nói chuyện vô duyên wa' thôi... chuyện của 2 người thì tự giải quyết zới nhau , sao lại lôi con cái người ta ra để nói :) nếu bạn là người ta ko bít bạn nghĩ sao :)

__Li.Bu__

Chips - The Event Operate-r
Topic vẫn đang được theo dõi sát sao bới BQT, các bạn khi tranh cãi hoặc phát biểu ý kiến thì dùng lời lẽ lịch sự nhé, ko là mình cảnh cáo (và set invi các cmt đó) lần 1, lần 2 ban 3 ngày.

@byebye: bạn nên nói chuyện nhã nhặn hơn, nói như vậy khá dễ gây hiềm khích và tranh cãi.

@Jacky: mình tò mò về chuyện các a e đệ tử của Chuối, nếu dc, bạn có thể kể ra dc ko, để mọi người biết cũng như theo dõi sát câu chuyện hơn.