• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

tư vấn chăm mèo mới đẻ

suzuki3233

YTC Developer
mèo nhà mình mới đẻ dc 6 con, bọn nó tranh nhau bú ghê quá, con yếu chả bú dc mấy
mèo mới đẻ dc 2 hôm thì cho ăn sữa ngoài dc chưa vậy, và nên dùng loại sữa nào
thx

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
mèo nhà mình mới đẻ dc 6 con, bọn nó tranh nhau bú ghê quá, con yếu chả bú dc mấy
mèo mới đẻ dc 2 hôm thì cho ăn sữa ngoài dc chưa vậy, và nên dùng loại sữa nào
thx

bạn hãy ra chỗ cửa hàng bán vật dụng cho thú cưng,mua 1 bình bú sữa dành cho mèo,( núm vú mèo mẹ rất nhỏ,nên nếu bạn dùng bình thường,mèo con sẽ không ngậm được.
tiếp đó,bạn hãy mua sữa tươi không đường,nếu có thể nữa,thì mua sữa chuyện dụng cho mèo sơ sinh,tuyệ đối không cho mèo con uống sữa đặc,sữa có đường,sẽ gây tiêu chảy,sình bụng mèo con.
bạn hãy cố gắng chăm,cứ khoảng 3 tiếng cho bú 1 lần,lượng sữa vừa đủ,khi thấy mèo con nhả ra,thì nó đã no,sữa đó bạn nên ủ ấm ấm 1 tí,tránh để lạnh bụng cho mèo.
khi mèo khoảng 3,4 tuần tuổi,bạn hãy tập ăn dặm cho chúng.
Chúc bạn thành công.

suzuki3233

YTC Developer
thx bạn nhiều,
tức là hiện tại có thể cho mèo con ăn sữa ngoài được luôn ah bạn
tiện thể cho mình hỏi nếu mua sữa chuyên dụng của mèo thì mua ở đâu tại HN là yên tâm nhất

duymanhueh

★╬♥๑ღduymanhueh♥๑ღ╬★
thx bạn nhiều,
tức là hiện tại có thể cho mèo con ăn sữa ngoài được luôn ah bạn
tiện thể cho mình hỏi nếu mua sữa chuyên dụng của mèo thì mua ở đâu tại HN là yên tâm nhất

mình ở TPHCM nên cũng không rành lắm,nhưng bạn có thể cho mèo uống các lọai sữa không có đường lactose ( free lactose) là khi chế biến người ta đã tách đường lactose từ sữa ( như sữa bò ...) , với một số sữa khác người ta vẫn giử nguyên hàm lượng lactose nên dể gây ra tiêu chảy cho mèo.
Do thành phần cấu tạo sữa mèo mẹ khác với các lọai sữa khác ( bò , dê ...) nên các nhà sản xuất sữa dành riêng cho mèo, họ tách những thành phần không phù hợp như lactose.. và bổ sung thêm những yếu tố dinh dưởng khác mà trong sữa bò , dê ..còn khiếm khuyết .
Các loại sữa như PediaSure, Ensure, PediaPlus, EnPlus ... đều dùng được vì có ghi rõ là Free Lactose.
Lọai sữa ông Thọ hoặc các lọai sữa tiệt trùng khác , được chế biến hoặc xử lý từ nguồn gốc sữa bò mà trong sữa này có thành phần đường Lactose , lọai đường này mèo không tiêu hóa và hấp thu được , khi sử dụng có thể gây tiêu chảy cho mèo con.
Chúc bạn thành công.