• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

tư vấn giúp em mua mèo aln với ạ ! help help

nhan2729

nhà em đang có 1 em ald gần 3th tuổi, em muốn tậu thêm 1 em aln về cho vui. muốn mua aln thuần luôn nhưng mà thực sự phân vân quá.
bác nào chuyên gia đánh giá giúp em với để em quyết mua với ạ. chứ kết nhiều em quá chả biết mua em nào.
1. bé hyma đực

bố của em ấy:

mẹ của em ấy:

2. em aln thuần (chủ nt bảo vậy)

3. em này ko biết phải aln thuần ko? nhưng e ý bị tật 1 mắt. mình cũng muốn nuôi e ý. thương e ý lắm. nếu là aln thuần thật thì rất kết

đấy bác nào chuyên gia tư vấn giúp em với, nói chung là em nào em cũng thích ấy, em cuối thì giá rẻ hơn hẳn 1 nửa 2 em trên.

rất mong nhận được lời tư vấn của các chuyên gia ạ :D

Mèo Xinh B&H

YTC Developer
Chào bạn. Để mình tư vấn cho bạn nhé. Tuy mình là chủ bé mèo số 1 nhưng mình sẽ nhận xét khách quan.

Bé của mình: mình khẳng định luôn nó ko phải aln thuần, vì bố bé là 34 exotic thuần, mẹ bé là aln lai, bé thừa hưởng gen từ 2 bố mẹ nên nhìn khá giống mèo aln, nhưng chỉ là giống thôi. Do đó khi mình đăng topic nhận gạch, mình ko dám nói rõ các bé giống gì để tránh gây hiểu nhầm, tranh cãi. Nhược điểm: ko phải giống thuần. Ưu điểm: dễ thương như trong hình. Hì.

Bé số 2: theo quan điểm cá nhân mình thì bé này chưa thuần nhưng khá đẹp. Bé có màu lông xám xanh đặc trưng của dòng mèo aln (tuy vẫn còn đốm trắng ở chân). Nhược điểm: chưa thuần. Ưu điểm: dễ thương như hình. Hì.

Bé số 3: mình nghĩ em ko thuần và nuôi trong điều kiện hơi khắc khổ. Nhược điểm: tật 1 mắt, khả năng chữa đc ko cao. Ưu điểm: đầu khá tròn, giá thành rẻ.

Bạn nên tìm hiểu thêm về giống mèo aln thuần, nhìn nó có nhiều điểm rất đặc trưng: đầu tròn, lông dày (còn gọi là lông thảm), thường có màu xám xanh, lilac, colour point,... Và thường thì giống mèo aln thuần sẽ có cái giá gấp rưỡi bé nhà mình. Hì.

Chúc bạn tìm được bé mèo ưng ý ^...^

yeu qua co

YTC Developer
nếu ko ai mua mèo của bọn lái mèo thì để chúng nuôi các bé đến thân tàn ma dại hay sao? M nghĩ biết bé của bọn lái mèo mua rồi bán lại, người mua nên trả giá tương đương hoặc nhỉnh hơn giá chúng mua một chút để đem các bé về, cái chính là cứu để các bé gặp những ng chủ thương yêu thực sự ấy phải ko các bạn?

xx_Thanh_xx

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
Hờ, mình nghĩ đã bỏ ra vài triệu mua mèo thì chắc ko để nó đến mức đó đâu. Cái chính là chúng ta ko nên tiếp tay cho hành động vô đạo đức này

yobiyolo

Member
Mèo Xinh B&H said:
Chào bạn. Để mình tư vấn cho bạn nhé. Tuy mình là chủ bé mèo số 1 nhưng mình sẽ nhận xét khách quan.

Bé của mình: mình khẳng định luôn nó ko phải aln thuần, vì bố bé là 34 exotic thuần, mẹ bé là aln lai, bé thừa hưởng gen từ 2 bố mẹ nên nhìn khá giống mèo aln, nhưng chỉ là giống thôi. Do đó khi mình đăng topic nhận gạch, mình ko dám nói rõ các bé giống gì để tránh gây hiểu nhầm, tranh cãi. Nhược điểm: ko phải giống thuần. Ưu điểm: dễ thương như trong hình. Hì.

Bé số 2: theo quan điểm cá nhân mình thì bé này chưa thuần nhưng khá đẹp. Bé có màu lông xám xanh đặc trưng của dòng mèo aln (tuy vẫn còn đốm trắng ở chân). Nhược điểm: chưa thuần. Ưu điểm: dễ thương như hình. Hì.

Bé số 3: mình nghĩ em ko thuần và nuôi trong điều kiện hơi khắc khổ. Nhược điểm: tật 1 mắt, khả năng chữa đc ko cao. Ưu điểm: đầu khá tròn, giá thành rẻ.

Bạn nên tìm hiểu thêm về giống mèo aln thuần, nhìn nó có nhiều điểm rất đặc trưng: đầu tròn, lông dày (còn gọi là lông thảm), thường có màu xám xanh, lilac, colour point,... Và thường thì giống mèo aln thuần sẽ có cái giá gấp rưỡi bé nhà mình. Hì.

Chúc bạn tìm được bé mèo ưng ý ^...^
chị ơi bố 34 exotic thuần là sao???? Mèo mẹ nhà c trông đẹp vậy mà chưa thuần à ???
Còn vấn đề mèo có đốm trắng là ALN nhị thể em tưởng cũng có chứ. Vì thỉnh thoảng anh Tùng Ngất hay rao thuần mà :eek:
Lai hay ko thì bé nhà chị rất đáng yêu ạ :*

xx_Thanh_xx

Super Moderator
Staff member
Super Moderator
Thực ra, nếu ko muốn kinh doanh thì thuần hay ko thuần đều dc, miễn mình yêu thích thì thôi