• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Tư Vấn Kinh Doanh Mèo !!

võ đình đông

như tiêu đề . năm nay mình 24t và cái mong ước kinh doanh mèo cho tới bây giờ qua nhiều ngành nghê và đi làm nhưng mọi việc mình đều không muốn theo cho tới bây giờ mới được gia đình chấp nhận và vốn mình tự bỏ ra......nói chung về mèo thì mình đã nuôi nhiều nhưng chỉ mèo ta thôi mèo đẻ nhiêu thì mình nuôi nhiêu cho tới khi đi hết còn lại vài bé :v .vậy giờ vào vấn đề thì theo các cao nhân đi trước là em nên nhập loại mèo bố mẹ loại gì về nuôi và phối giống sẻ như thế nào tốt nhất để cho ra giống tốt để bán trên thị trường ? và môi trường nuôi như thế nào là hợp lý ? .em viết toppic này còn hơi láo ngáo xin các cao nhân giup đỡ em thêm ạ .em chân thành cảm ơn
p/s : mọi người giúp em thêm về nơi bán mèo uy tín ở hcm và giá cả luôn ạ .

Last edited:

One_more_night

Active Member
hờ hờ,bạn có vẻ hơi lơ mơ,bạn trước đây nuôi mèo Ta,và giờ muốn kinh doanh mèo.Vậy thì phải kinh doanh mèo nước ngoài ( anh,ba tư,nga,..) chứ mèo ta là không ai mua rồi !
Vốn bỏ ra ban đầu có thể là khoảng 10 triệu, cho cặp mèo đực và cái giống tốt.Nhưng bạn phải biết là mèo nó không dễ quản lý,nó có thể đi mất,nên cần 1 chổ để nuôi nhốt ,1 phòng trống càng tốt,chế độ ăn,các dụng cụ chăm sóc lông,và vấn đề sức khỏe,chích thuốc này nọ.
Khi mèo đẻ thì phải mang tới chổ thu ý uy tín,chứ không cho đẻ như mèo Ta,rất nguy hiểm.Ngoài ra bạn còn phải học thêm về cách chăm sóc mèo nhỏ nữa.
Mèo thì mua bán có vẻ hơi khó,vì rất nhiều người đang buôn bán mèo ở HCM,HN.Mà giá cả thì cạnh tranh giữ lắm,vì mèo ít rũi ro hơn là chó.Nên người ta không nhất thiết cứ phải chọn chổ nổi tiếng để mua,mà chỉ cẩn chú trọng vào chất lượng mèo,có đúng là thuần chủng,có lỗi không.
Mình nghĩ kinh doanh mèo,tốt nhất là ở 1 tỉnh,hay ở quê thì phát hơn,chứ ở HCM thì chổ nào cũng có bán,Chúc bạn may mắn

võ đình đông

hờ hờ,bạn có vẻ hơi lơ mơ,bạn trước đây nuôi mèo Ta,và giờ muốn kinh doanh mèo.Vậy thì phải kinh doanh mèo nước ngoài ( anh,ba tư,nga,..) chứ mèo ta là không ai mua rồi !
Vốn bỏ ra ban đầu có thể là khoảng 10 triệu, cho cặp mèo đực và cái giống tốt.Nhưng bạn phải biết là mèo nó không dễ quản lý,nó có thể đi mất,nên cần 1 chổ để nuôi nhốt ,1 phòng trống càng tốt,chế độ ăn,các dụng cụ chăm sóc lông,và vấn đề sức khỏe,chích thuốc này nọ.
Khi mèo đẻ thì phải mang tới chổ thu ý uy tín,chứ không cho đẻ như mèo Ta,rất nguy hiểm.Ngoài ra bạn còn phải học thêm về cách chăm sóc mèo nhỏ nữa.
Mèo thì mua bán có vẻ hơi khó,vì rất nhiều người đang buôn bán mèo ở HCM,HN.Mà giá cả thì cạnh tranh giữ lắm,vì mèo ít rũi ro hơn là chó.Nên người ta không nhất thiết cứ phải chọn chổ nổi tiếng để mua,mà chỉ cẩn chú trọng vào chất lượng mèo,có đúng là thuần chủng,có lỗi không.
Mình nghĩ kinh doanh mèo,tốt nhất là ở 1 tỉnh,hay ở quê thì phát hơn,chứ ở HCM thì chổ nào cũng có bán,Chúc bạn may mắn
đúng như bạn nói là rất nhiều người đang buôn bán mèo ở HCM và HN nên nếu h mình buôn bán gần đó thì chắc chắn là không ăn rồi .hiện tại thì mình ở tỉnh và ở đây chưa có

beobonbon92

Beobonbon
Vốn bỏ ra gì có 10 triệu zậy cha, bỏ ra 30 triệu còn chưa thấm tháp vô đâu , 1 cặp mèo mà 10 tr thì chắc lai tá lả hết trơn rồi , sao baby bán có giá đc , trước khi nuôi , nên bỏ ra 1 năm để nuôi 1 cặp mèo nhập từ còn bú sữa nhé, rồi bạn sẽ hiểu sự khác nhau giữa mèo ta và mèo nhập nhiều đến thế nào, sau đó rồi hãy tính tới chuyện kinh doanh sau

One_more_night

Active Member
Vốn bỏ ra gì có 10 triệu zậy cha, bỏ ra 30 triệu còn chưa thấm tháp vô đâu , 1 cặp mèo mà 10 tr thì chắc lai tá lả hết trơn rồi , sao baby bán có giá đc , trước khi nuôi , nên bỏ ra 1 năm để nuôi 1 cặp mèo nhập từ còn bú sữa nhé, rồi bạn sẽ hiểu sự khác nhau giữa mèo ta và mèo nhập nhiều đến thế nào, sau đó rồi hãy tính tới chuyện kinh doanh sau
Mèo nào 30 triệu.mèo mạ vàng ah.có thấy ghi vốn ban đầu không ?? lanh chanh gì vậy đại ca.Có kinh doanh thứ gì bao giờ chưa, biết giá thu mua của con buôn khác với mua sĩ thế nào không ?

beobonbon92

Beobonbon
Vậy là gặp thứ zữ rồi , vãi cả giá thu mua , vãi cả mèo mạ vàng , 30 tr 1 cặp mà la mèo mạ vàng thì mình hiểu mèo bạn hay nuôi thuần chủng tới cỡ nào rồi ha =))))

One_more_night

Active Member
Vậy là gặp thứ zữ rồi , vãi cả giá thu mua , vãi cả mèo mạ vàng , 30 tr 1 cặp mà la mèo mạ vàng thì mình hiểu mèo bạn hay nuôi thuần chủng tới cỡ nào rồi ha =))))
Ông chủ topic mới bắt đầu kinh doanh, 10 triệu là đủ để bắt đầu mua 1 cặp mèo khá tốt về kinh doanh rồi, Người ta kinh doanh ở tỉnh chứ ở thành phố hay sao mà mua mèo 30 tr như mi, Mi đại gia kinh doanh mèo 30tr sợ thật đấy :))) đúng là ngửa tay xin tiền mà bày đặt sang chảnh.Mua 30tr để nuôi lấy kinh nghiệm ah.em xin bái phục đại ca

beobonbon92

Beobonbon
Việc đầu tiên cần làm là lên google search , lúc mèo bệnh thì nên làm gì trước đã bạn ơi, mình nên tìm hiểu các loại bệnh của nó đã, sau đó kiếm mèo để mua thì : thứ nhất nếi có điều kiện thì order của 1 số trang trại ở nước ngoài ấy , nếu qua trung gian thì nên kiểm tra sức khoẻ ở bv trước khi trả tiền .
Thứ 2 Nếu ko có điều kiện thì theo dõi 1 vài trang trại mèo ở viet nam cũng đc, giá các bé với tiêu chuẩn cao thường tầm $1000 trở lên cho các bé mèo cỡ 3 tháng , vì mèo quá nhỏ người ta sẽ ko bán
Thứ 3 nếu điều kiện thấp nữa thì theo dõi các bạn từng mua ở các trang trại đó , chờ f2 f 3 rồi đặt mua , nên tới tận nơi xem mèo mẹ và mèo bố , nhớ kiểm tra sức khoẻ tại các trạm thú y có điều kiện trước khi rước về ...
Còn mua ở chợ trời thì miễn bàn..

beobonbon92

Beobonbon
Ông chủ topic mới bắt đầu kinh doanh, 10 triệu là đủ để bắt đầu mua 1 cặp mèo khá tốt về kinh doanh rồi, Người ta kinh doanh ở tỉnh chứ ở thành phố hay sao mà mua mèo 30 tr như mi, Mi đại gia kinh doanh mèo 30tr sợ thật đấy :))) đúng là ngửa tay xin tiền mà bày đặt sang chảnh.Mua 30tr để nuôi lấy kinh nghiệm ah.em xin bái phục đại ca
Mình lớn rồi đại ca , có gia đình rồi và ko xin tiền ai để mua nhé , ăn nói biết suy nghĩ tí đi , người chưa từng tìm hiểu về mèo thì đừng ở đây nói nhảm, kinh doanh hay đi lừa gạt mà dám bảo 10 tr mua đc cặp mèo khá tốt thế ???

One_more_night

Active Member
Mình lớn rồi đại ca , có gia đình rồi và ko xin tiền ai để mua nhé , ăn nói biết suy nghĩ tí đi , người chưa từng tìm hiểu về mèo thì đừng ở đây nói nhảm, kinh doanh hay đi lừa gạt mà dám bảo 10 tr mua đc cặp mèo khá tốt thế ???
Đúng là đại gia nuôi mèo 30tr :))) bạn chủ topic vào đây mà học bạn này kinh doanh mèo cho mau giàu nè
Thiếu vốn thì mượn bạn này nha.
Với lại trong mấy topic bán mèo người ta bán có khoản 5 > 7 triệu 1 con thôi.Bạn đăng bài kiếm con nào 15tr mà mua nha :v
Mình chưa chơi giống mèo nào 15tr nên chịu thua rôi :)))))))))))))

võ đình đông

Việc đầu tiên cần làm là lên google search , lúc mèo bệnh thì nên làm gì trước đã bạn ơi, mình nên tìm hiểu các loại bệnh của nó đã, sau đó kiếm mèo để mua thì : thứ nhất nếi có điều kiện thì order của 1 số trang trại ở nước ngoài ấy , nếu qua trung gian thì nên kiểm tra sức khoẻ ở bv trước khi trả tiền .
Thứ 2 Nếu ko có điều kiện thì theo dõi 1 vài trang trại mèo ở viet nam cũng đc, giá các bé với tiêu chuẩn cao thường tầm $1000 trở lên cho các bé mèo cỡ 3 tháng , vì mèo quá nhỏ người ta sẽ ko bán
Thứ 3 nếu điều kiện thấp nữa thì theo dõi các bạn từng mua ở các trang trại đó , chờ f2 f 3 rồi đặt mua , nên tới tận nơi xem mèo mẹ và mèo bố , nhớ kiểm tra sức khoẻ tại các trạm thú y có điều kiện trước khi rước về ...
Còn mua ở chợ trời thì miễn bàn..
tks bạn .theo bạn thì các yếu tố quang trọng khi mới bắt đầu là gì ạ ?

beobonbon92

Beobonbon
tks bạn .theo bạn thì các yếu tố quang trọng khi mới bắt đầu là gì ạ ?
Việc đầu tiên là sức khoẻ : ói , tiêu chảy, rụng lông ....nhiều vô số
Sau đó mới tính tới chuyện sinh sản
Tất nhiên thường thì mèo nhập thường quen với khí hậu mát mẻ hoặc lạnh , nên bạn cũng nên suy nghĩ về môi trường sống và sự thích nghi , nếu nuôi loại no hair thì đỡ mệt hơn về vấn đề này +.+

One_more_night

Active Member
po tay với 2 bạn hihi
tại mình cũng có kinh doanh,nhưng ban đầu mình toàn bỏ ít vốn để tự học kinh nghiệm, rồi học người ta.Chứ không mạnh tay chơi salon,thuê mặt bằng lớn.Bỏ ra vài chục triệu để làm lớn.Thị trường mua bán mèo ở HCM,và HN đâu có đơn giản.Bạn là người thế nào,trong tay bạn có nhiêu tiền,mình cũng chẳng biết,nên mình tư vấn là bỏ ra khoảng 10tr là vừa đủ để bạn có cặp mèo tây rồi.Ở tỉnh người ta thấy mèo to,lông xù,là người ta đã thích rồi, đủ để bạn bán được và kiếm chút tiền,tiện thể trong thời gian đó bạn tự rút ra được những rũi ro gặp phải.
Chứ chả ai dại gì mà ném 30 40 triệu ra vào 1 cái mà mình còn bập bạ,bạn kia đại gia chơi mèo đó, qua đó mà học,mình rút lui đây (>~<)

beobonbon92

Beobonbon
Đúng là đại gia nuôi mèo 30tr :))) bạn chủ topic vào đây mà học bạn này kinh doanh mèo cho mau giàu nè
Thiếu vốn thì mượn bạn này nha.
Với lại trong mấy topic bán mèo người ta bán có khoản 5 > 7 triệu 1 con thôi.Bạn đăng bài kiếm con nào 15tr mà mua nha :v
Mình chưa chơi giống mèo nào 15tr nên chịu thua rôi :)))))))))))))
Mình nghe bạn bảo các topic bán 5 đến 7 tr là mình hiểu bạn rành sõi tới cỡ nào rồi ha , nên lên topic mà mua nhé bạn .
Đây cũng là lý do tại sao mua mèo topic xong tối ngày đi cãi nhau