• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Bó tay với chó con nhà mình rồi, help me :((

Jolie1512

Chào mọi người,

Thực ra đề tài mình nói ở đây cũng ko có gì mới lạ, là vấn đề muôn thuở của nhưng người nuôi chó :( . Mình có em cún của mình cách đây khoảng 3 tuần rồi. Em ấy 2,5 tháng tuổi.

Sự việc là như thế này:
Vấn đề vệ sinh: Em cún của mình mới đầu đi vệ sinh lung tung, rồi mình đọc tham khảo trên mạng, thấy dạy cách đi vệ sinh trên giấy. Mình thử huấn luyện cho bé theo cách mọi người chỉ. Mỗi lần nó đi ra ngoài mình đều mắng nó, dí mũi nó vô trong cái đống sp của nó rồi đánh vào mông, xong rồi nọ chạy qua chô khác đi nữa chứ ko đi trên giấy. Khoảng được vài ngày bị ăn đập nhiều quá, nó bây giờ đi vệ sinh lung tung cả lên, mình có để giấy báo sẵn, giờ đôi khi nó đi trên giấy, đôi khi lại đi ra ngoài mà đi tùm lum chỗ, đụng đâu đi đó, giờ còn đi cả lên chỗ nó ngủ với chơi nữa chứ. Người ta bảo chó rất giữ sạch sẽ chỗ ngủ của nó mà con chó của mình nó chơi luôn ngay chỗ của nó. :((. Bên cạnh huấn luyện đi trên báo, những ngày mình có ở nhà thường xuyên thì mỗi khi nó ăn xong mình cho nó ra ngoài sân để đi. Nó cũng biết đi ngoài sân nhưng mà nhà thì luôn đóng cửa, nó ko có kiu kiu hay cào cào mình để mình biết mà mở cửa cho nó đi gì cả, mình toàn phải ngồi canh me từ sáng tới tối xem lúc nào nó muốn đi vệ sinh. Cơ mà con chó của mình giờ giấc đi vệ sinh lung tung lắm, mình ko biết được giờ nào, buổi nào nó đi cả. Đặc biết thêm một vấn nạn nghiệm trọng nữa là con chó của mình chuyên gia đi vệ sinh lúc 3 đến 5 giờ sáng :(((. Mà lúc đó thì mình đag ngủ, đâu có canh nó được mà mở cửa, để giấy báo thì lúc đi lúc ko, đa số là toàn đi ra ngoài, đặc biệt là đi lên cái tấm thảm lót sàn của mình :(( đau khổ quá. Trước khi ngủ tầm 11h mình có cho nó ra ngoài sân đi vệ sinh, ngồi đợi mãi nó có khi đi khi ko.

Lúc trước mỗi ngày mình cho chó ăn 3 buổi, nhưng khoảng 1 tuần nay mình cho nó ăn 2 buổi, sáng 8h và chiều 6h. Vì con chó nhà mình nó ăn rất nhơi, nó ko tập trung ăn mà cứ ăn được vài miếng bỏ đi chơi, xong rồi quay lại ăn tiếp, rồi đi chơi :(( mình ko biết liều lượng của chó con ăn thế nào và mấy buổi là đúng, nước có nên luôn để săn cho chó uông ko hay chỉ cho nó uống trong buổi ăn xong rồi cất đi luôn ? Vì mình thấy nó uống nhiều nước xong là lại đi lung tung và đi rất nhiều lần :( .

Nếu cho nó ăn mỗi ngày mà 4 5 lần thì mình ko làm được vì sắp tới mình phải đi làm thêm hè, chiều mới về nhà được. :( Nên mình cũng có ý định tập chó quen ăn 2 buổi trong ngày để mỗi lần ăn nó tập trung mà ăn cho no.

Mỗi lần nó đi vệ sinh bậy, mình đánh và la nó rất nhiều, nó sợ nhưng nó vẫn đi. Trong lúc la nó mình hay nói từ "đi bây", riết rồi giờ mình đang ngồi mà nói từ đó là nó cụp tại cụp đuôi lại chạy trốn ngay :((, nó sợ vậy, nhưng sao nó vẫn đi bây hic hic

Mọi người cho mình ý kiến và giải pháp với :((( thank all

MiLam

cún nhà mình ban đầu về cũng đi lung tung, mình để 1 miếng cát tông, mấy lần nó tè vào đó mình chỉ lau đi chứ không bỏ, riết mấy lần sau nó cứ đi đúng miếng đó, b thử xem

Cún nhà mình ăn nhìu nhưng uống ít nước lắm nhưng nó vẫn đi nhìu lần à

Quýnh nó cũng kh hiểu đâu bạn, vì nuôi cún con phải chịu khó lau thui, b có sân hay gì thì cứ thử cách của mình xem, còn cún mình toàn đi trong nhà, 1 ngày đi cũng hơn chục lần, mà được cái đi đúng chỗ

Jolie1512

MiLam said:
cún nhà mình ban đầu về cũng đi lung tung, mình để 1 miếng cát tông, mấy lần nó tè vào đó mình chỉ lau đi chứ không bỏ, riết mấy lần sau nó cứ đi đúng miếng đó, b thử xem

Cún nhà mình ăn nhìu nhưng uống ít nước lắm nhưng nó vẫn đi nhìu lần à

Quýnh nó cũng kh hiểu đâu bạn, vì nuôi cún con phải chịu khó lau thui, b có sân hay gì thì cứ thử cách của mình xem, còn cún mình toàn đi trong nhà, 1 ngày đi cũng hơn chục lần, mà được cái đi đúng chỗ
Cảm ơn bạn, để mình thử xem sao. Tại vì sắp tới mình đi làm, ko có ở nhà ban ngày nhiều nên ko có mở cửa cho nó ra ngoài được. Mình chỉ có thể cho nó đi vào buổi sáng với buổi chiều tối thôi, nên chỉ sợ nó làm bậy lung tung trong nhà riết có có nguyên tắc, nó quen rồi sau này khó sửa. Nhưng mà nếu để miếng carton như của bạn thì nếu mình ko dọn dẹp ( nó đi vào thấm ướt) vậy có bốc mùi dữ không bạn ?

saikichi

Member
Jolie1512 said:
Chào mọi người,

Thực ra đề tài mình nói ở đây cũng ko có gì mới lạ, là vấn đề muôn thuở của nhưng người nuôi chó :( . Mình có em cún của mình cách đây khoảng 3 tuần rồi. Em ấy 2,5 tháng tuổi.

Sự việc là như thế này:
Vấn đề vệ sinh: Em cún của mình mới đầu đi vệ sinh lung tung, rồi mình đọc tham khảo trên mạng, thấy dạy cách đi vệ sinh trên giấy. Mình thử huấn luyện cho bé theo cách mọi người chỉ. Mỗi lần nó đi ra ngoài mình đều mắng nó, dí mũi nó vô trong cái đống sp của nó rồi đánh vào mông, xong rồi nọ chạy qua chô khác đi nữa chứ ko đi trên giấy. Khoảng được vài ngày bị ăn đập nhiều quá, nó bây giờ đi vệ sinh lung tung cả lên, mình có để giấy báo sẵn, giờ đôi khi nó đi trên giấy, đôi khi lại đi ra ngoài mà đi tùm lum chỗ, đụng đâu đi đó, giờ còn đi cả lên chỗ nó ngủ với chơi nữa chứ. Người ta bảo chó rất giữ sạch sẽ chỗ ngủ của nó mà con chó của mình nó chơi luôn ngay chỗ của nó. :((. Bên cạnh huấn luyện đi trên báo, những ngày mình có ở nhà thường xuyên thì mỗi khi nó ăn xong mình cho nó ra ngoài sân để đi. Nó cũng biết đi ngoài sân nhưng mà nhà thì luôn đóng cửa, nó ko có kiu kiu hay cào cào mình để mình biết mà mở cửa cho nó đi gì cả, mình toàn phải ngồi canh me từ sáng tới tối xem lúc nào nó muốn đi vệ sinh. Cơ mà con chó của mình giờ giấc đi vệ sinh lung tung lắm, mình ko biết được giờ nào, buổi nào nó đi cả. Đặc biết thêm một vấn nạn nghiệm trọng nữa là con chó của mình chuyên gia đi vệ sinh lúc 3 đến 5 giờ sáng :(((. Mà lúc đó thì mình đag ngủ, đâu có canh nó được mà mở cửa, để giấy báo thì lúc đi lúc ko, đa số là toàn đi ra ngoài, đặc biệt là đi lên cái tấm thảm lót sàn của mình :(( đau khổ quá. Trước khi ngủ tầm 11h mình có cho nó ra ngoài sân đi vệ sinh, ngồi đợi mãi nó có khi đi khi ko.

Lúc trước mỗi ngày mình cho chó ăn 3 buổi, nhưng khoảng 1 tuần nay mình cho nó ăn 2 buổi, sáng 8h và chiều 6h. Vì con chó nhà mình nó ăn rất nhơi, nó ko tập trung ăn mà cứ ăn được vài miếng bỏ đi chơi, xong rồi quay lại ăn tiếp, rồi đi chơi :(( mình ko biết liều lượng của chó con ăn thế nào và mấy buổi là đúng, nước có nên luôn để săn cho chó uông ko hay chỉ cho nó uống trong buổi ăn xong rồi cất đi luôn ? Vì mình thấy nó uống nhiều nước xong là lại đi lung tung và đi rất nhiều lần :( .

Nếu cho nó ăn mỗi ngày mà 4 5 lần thì mình ko làm được vì sắp tới mình phải đi làm thêm hè, chiều mới về nhà được. :( Nên mình cũng có ý định tập chó quen ăn 2 buổi trong ngày để mỗi lần ăn nó tập trung mà ăn cho no.

Mỗi lần nó đi vệ sinh bậy, mình đánh và la nó rất nhiều, nó sợ nhưng nó vẫn đi. Trong lúc la nó mình hay nói từ "đi bây", riết rồi giờ mình đang ngồi mà nói từ đó là nó cụp tại cụp đuôi lại chạy trốn ngay :((, nó sợ vậy, nhưng sao nó vẫn đi bây hic hic

Mọi người cho mình ý kiến và giải pháp với :((( thank all
Bạn ơi ko nên đánh chó hay la mắng chó nhìu nhất là chó con. La mắng ko giúp chó bạn ngoan hơn mà còn làm rạn nứt mối quan hệ giữa bạn và bé. Làm bé càng ko nghe lời bạn lớn lên dễ nhát ng hay nhiều vấn đề khác. Vấn đề của bạn chính là canh thời gian. suy nghĩ của chó đơn giản lắm. Bạn mắng bé sau khi bé "làm bậy" thì bé chỉ hiểu rằng việc có cái bãi đó ở trên sàn là xấu chứ ko hiểu đc việc bé đi bậy là sai. Nên nhiều bé sau khi đi bậy tùm lum xong bị chủ mắng cảm thấy buồn rồi lủii thủii bỏ đi nhưng vẫn tiếp tục đi bậy tùm lum là thế. Việc dạy chó quan trọng nhất là canh thời gian. Phải bắt ngay tại trận hay trc khi bé định hành dộng 1 chút thì mới có tác dụng. Việc la mắng bé sau khi bé đã làm rối là quá trễ. Ban chi can chiu kho quan sat be khi thay be xoay vong vong` ngui ngui mat dat co nghi la be muon di ve sinh. Ban ngay luc do dan be ngay toi cho ban muon be di ve sinh cho` cho be di xong. Dung nhin be. Khi be di xong rui thi dat be ra ngoai vay thoi. Khi bat gap be "di bay" ban chi can ra lenh "ko dc" hay tuong tu giong vay roi dan ngay be toi cho ve sinh chinh xac la dc. Moi lan be' di dung' cho ban co the thuong cho be de khich le. Lam vay vai lan be se quen thui. Vo cung nhe nhang va ko he phai mang chui lam ton thuong be. Chuc ban thanh cong. Nen nho moi hanh dong cua ban sau khi be da~ lam bay nhu mang chui danh be to ra tuc gian deu ko co tac dung.

saikichi

Member
Ban cung~ nen kiem soat che do an uong cua cho ban. Cho' con an 3 bua la dc roi. Neu ban ban^ thi tap an 2 bua tu bay gio cunh~ dc. Ko nen de san thuc an thuc uong cho be'. Ban ma cho phep be' dc quyet dinh thoi gian an uong cua minh thi be' se nghi minh la boss cua gia dinh. Ma cho' ma` nghi~ la` chu? cua gia dinh thi rat kho' day ko nghe loi ai dau. Va nhat dinh sau khi ban va ca nha ban an xong moi cho be' an nha. Khi ban cho be' an ma thay be' hung phan wa hay gam gu khi ban cham vao do an cua be' thi ban lay ngay chen' do an di roi ra hieu lenh cho be ngoi im. Doi be binh tinh ko gam gu hay to ra wa hung phan nua thi de thuc an xuong cho be an tiep. Cach nay day cho be' hieu rang chi khi be' ngoan moi dc cho an. Viec qui dinh thoi gian an uong cung~ giup ban de~ kiem soat thoi gian di ve sinh cua be' hon vi cho thuong di ve sinh khoang 15p~30p sau khi an. Ban cho no an theo thoi gian ko co dinh thi ban chang canh dc no di ve sinh luc nao dau. Noi the thoi chuc ban thanh cong ^^

Pate

General Administrator
Staff member
Administrator
Cún nhỏ cũng như em bé, nghe đến từ bi bậy là sợ và chạy trốn nhưng vẫn chưa kiểm soát được hành vi đi tiêu tiểu của bản thân. Em cứ vừa nuôi vừa dạy, cún khoảng 8 tháng tuổi (cũng tùy loại cún) sẽ giống như người trưởng thành, có ý thức hơn về việc giữ gìn vệ sinh chung.

Chúc cún mau ngoan ngoãn nghe lời chủ : )