• Ban Quản Trị cộng đồng Yeuthucung.com xin gửi lời chúc mừng năm mới 2020 đến toàn thể các bạn & gia đình, cùng nhau đón một năm thành công, thịnh vượng, hạnh phúc.

Cơ bản về chăm sóc hamster

Panda1997

dạ thưa các anh lý do chỉ cho ăn sâu khô và đậu xanh bởi vì sâu khô bổ dưỡng hơn các loại hạt khác nhưng bị 1 điều là sâu khô nóng nên cần cho ăn thêm đậu xanh để tốt cho sức khỏe của các pé.
còn việc đụng đến các pé mới sinh mà sợ có mùi của mình thì các anh khỏi fai lo việc đó hams có thể ăn con nhưng khi cung cấp đầy đủ thức ăn nước uống hams sẽ ko ăn con nó ( trừ khi nó ghét bạn "chủ nhân của nó") vì hams là loài có thể nuôi con dùm nên việc bị ăn là rất ít ạh :D
còn việc chùm vãi là để tránh típ xúc quá nhiều với ánh sáng thui anh và dành cho ai mới nuôi hamster.

Bé Xún

T.Viên Năng Động
Panda1997 said:
dạ thưa các anh lý do chỉ cho ăn sâu khô và đậu xanh bởi vì sâu khô bổ dưỡng hơn các loại hạt khác nhưng bị 1 điều là sâu khô nóng nên cần cho ăn thêm đậu xanh để tốt cho sức khỏe của các pé.
còn việc đụng đến các pé mới sinh mà sợ có mùi của mình thì các anh khỏi fai lo việc đó hams có thể ăn con nhưng khi cung cấp đầy đủ thức ăn nước uống hams sẽ ko ăn con nó ( trừ khi nó ghét bạn "chủ nhân của nó") vì hams là loài có thể nuôi con dùm nên việc bị ăn là rất ít ạh :D
còn việc chùm vãi là để tránh típ xúc quá nhiều với ánh sáng thui anh và dành cho ai mới nuôi hamster.
Đính chính vs bạn mình là con gái nhé. Ăn sâu khô vs đậu xanh k đủ bạn à, dễ làm cho bé ngán nữa. Vc ăn con rất ít xảy ra????? Đối vs bear vc ăn con rất dễ xảy ra bạn à, đâu phải mỗi lý do t.ăn mà bé ăn con đâu bạn. Chỉ cần để cho yên tĩnh là dk oy`, đâu cần nhất thiết phải chùm vải làm j hả bạn? Chùm vải cũng dk k sai, nhưng liệu có cần thiết đến mức như vậy? Vs 1 số bé còn cắn vải nữa

Panda1997

Bé Xún said:
Đính chính vs bạn mình là con gái nhé. Ăn sâu khô vs đậu xanh k đủ bạn à, dễ làm cho bé ngán nữa. Vc ăn con rất ít xảy ra????? Đối vs bear vc ăn con rất dễ xảy ra bạn à, đâu phải mỗi lý do t.ăn mà bé ăn con đâu bạn. Chỉ cần để cho yên tĩnh là dk oy`, đâu cần nhất thiết phải chùm vải làm j hả bạn? Chùm vải cũng dk k sai, nhưng liệu có cần thiết đến mức như vậy? Vs 1 số bé còn cắn vải nữa
sr mod nha vì ko chú ý nên ko bít mod là girl :D
tại nhà nghèo nên thấy 2 thứ đó rẻ nên cho anh thui chứ còn bác nào có tiền mua đồ ăn khác thì cũng ko sao tuyệt đối ko nên cho ăn hạt hướng dương vì võ hướng dương sẽ dễ gây tổn thương đến baby hamster :D

Panda1997

:03: bạn nữ nào ở Bình Chánh or Tân Bình mún nuôi hamster thì LH nha đang cần kiếm chủ mới cho các pé (bán or cho cũng đc) :03:

mấy bạn cho mình hỏi: pé robo mặt trắng nhà mình đẻ con ra nhưng hình như ko bik chăm con dẫn đến mấy pé bị die...hiện tại đang có bầu và mình đang rất lo rằng liệu đẻ ra pé có tiến bộ hơn chút nào ko ( có bik chăm con hơn ko ) nếu pé vẫn ko chăm con được thì có cách nào để giúp mấy hams con sống ko?

Kem_Ốc_Quế said:
Like bài này, tuy còn hơi dài, khó đọc, nhưng dù sao đây cũng là câu hỏi thường gặp, đã đưa lên chú ý nhé!
Chủ top tiếp tục phát huy đóng góp cho 4rum nhé ^^
mod giúp mình làm thế nào khi robo mẹ ko chăm con? nếu robo mẹ ko chăm con đc vậy mình có can thiệp gì đc để giúp hams con sống ko?

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Nghiêm Hoàng Dương said:
mod giúp mình làm thế nào khi robo mẹ ko chăm con? nếu robo mẹ ko chăm con đc vậy mình có can thiệp gì đc để giúp hams con sống ko?
B nên đăng tin tìm hams mẹ nào đó đang trong giai đoạn chăm con thì gửi nhờ, càng sớm cang tốt trc khi bé dẻ
Trong thời gian này thì nên thả chung cùng bé bố, bé sẽ là trợ lí tốt cho hams mẹ đó (robo có ngoại lệ là cho đc cùng hams bố để bé cùng chăm con)
Chúc b vui vẻ

sosuas2boopeo

YTC Developer
mấy bạn cho mình hỏi: pé robo mặt trắng nhà mình đẻ con ra nhưng hình như ko bik chăm con dẫn đến mấy pé bị die...hiện tại đang có bầu và mình đang rất lo rằng liệu đẻ ra pé có tiến bộ hơn chút nào ko ( có bik chăm con hơn ko ) nếu pé vẫn ko chăm con được thì có cách nào để giúp mấy hams con sống ko?
theo mình ngĩ thì đẻ lần sau pé sẽ tốt hơn. Nhưg bạn Cần chuẩn bị tốt hơn. Bồi bổ pé đầy đủ pé sẽ ko mệt mỏi sẽ chăm con tốt. Và cho pé ún sữa 1 tuần 1 lần pé sẽ có sữa cho con

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Nghiêm Hoàng Dương said:
ở sài gòn thì ngoài miền đất hứa ra, nơi nào bán thức ăn chất lượng hơn cho hams các bạn nhỉ
Có thể mua ở khá nhiều shop bạn à, phần lớn đều uy tín, giá rẻ và đông khách mua lém...
Có thể lên box mua bán thú cưng khác hoặc lên hamstervn tìm ở box mua bán trong nam, bạn sẽ thấy đc khá nhiều shop mà ^^

Kem_Ốc_Quế said:
Có thể mua ở khá nhiều shop bạn à, phần lớn đều uy tín, giá rẻ và đông khách mua lém...
Có thể lên box mua bán thú cưng khác hoặc lên hamstervn tìm ở box mua bán trong nam, bạn sẽ thấy đc khá nhiều shop mà ^^
Tks bạn nhìu nha. Mình hay mua ở miền đất hứa ấy, nhưng mà mấy bé hams nhà mình ăn đc 2 3 tuần thì lại ngán ko ăn nữa, mặc dù mình đã cho khá nhìu loại đồ ăn để đa dạng khẩu phần của bé. mà mấy bé cũng bỏ nữa. Nếu ăn thì chỉ ăn ít thôi. vậy pé có bệnh gì ko bạn?

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Nghiêm Hoàng Dương said:
Tks bạn nhìu nha. Mình hay mua ở miền đất hứa ấy, nhưng mà mấy bé hams nhà mình ăn đc 2 3 tuần thì lại ngán ko ăn nữa, mặc dù mình đã cho khá nhìu loại đồ ăn để đa dạng khẩu phần của bé. mà mấy bé cũng bỏ nữa. Nếu ăn thì chỉ ăn ít thôi. vậy pé có bệnh gì ko bạn?
Ăn ít bé sẽ ko bị béo phì, chứ là động vật bé biết vì bản năng sinh tồn sẽ ko dại gì bỏ ăn cả, chỉ ko ăn no hết cỡ thui...
Bạn nên cho ăn 1 loại thức ăn nhất định thui, chứ đổi nhiều có bé ko hợp mới dễ bệnh.
Tóm lại ăn thức ăn trộn là ok rùi, chỉ cần ko có TĂ chó mèo ở trong là khỏi lo nha bạn ^^

kanxu

YTC Developer
Ngoài đậu xanh, sâu khô và tròng trắng trứng cút, còn món gì dinh dưỡng cho hams mẹ không mọi người...bé của mình ngán thức ăn trộn hay sao ah...thấy nó ăn ít lắm...ăn sâu khô là nhiều.. :ngoi_xom:
Cho mình hỏi là sữa không đường hay có đường vậy..?

Kem_Ốc_Quế said:
B nên đăng tin tìm hams mẹ nào đó đang trong giai đoạn chăm con thì gửi nhờ, càng sớm cang tốt trc khi bé dẻ
Trong thời gian này thì nên thả chung cùng bé bố, bé sẽ là trợ lí tốt cho hams mẹ đó (robo có ngoại lệ là cho đc cùng hams bố để bé cùng chăm con)
Chúc b vui vẻ
bạn ơi hams nhà mình sinh rồi.nhưng mà gặp 1 trường hợp là chuồng mình chưa kịp dọn thì bé đã sinh..bây h ko thể dọn chuồng đc, vậy có ảnh hưởng đến sức khoẻ của mấy hams con ko?

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Nghiêm Hoàng Dương said:
bạn ơi hams nhà mình sinh rồi.nhưng mà gặp 1 trường hợp là chuồng mình chưa kịp dọn thì bé đã sinh..bây h ko thể dọn chuồng đc, vậy có ảnh hưởng đến sức khoẻ của mấy hams con ko?
Bạn đợi qua 3 ngày đầu. Bh bốc 1 nửa số mùn ra thôi, cho mùn mới vào là ok. Sau 3 ngày cứ thay vậy, mỗi lần bốc nhiều hơn, 4 ngày thay 1 lần, như vậy các bé lớn bạn sẽ thay đc khoảng 3-4 lần nhé...
Bé đẻ đc mấy bé thế bạn? Nhớ bồi bổ đầy đủ nhé ^^

Kem_Ốc_Quế said:
Bạn đợi qua 3 ngày đầu. Bh bốc 1 nửa số mùn ra thôi, cho mùn mới vào là ok. Sau 3 ngày cứ thay vậy, mỗi lần bốc nhiều hơn, 4 ngày thay 1 lần, như vậy các bé lớn bạn sẽ thay đc khoảng 3-4 lần nhé...
Bé đẻ đc mấy bé thế bạn? Nhớ bồi bổ đầy đủ nhé ^^
3 bé thôi bạn. nhưng trưa còn thấy sống, chìu về thấy die hết rồi bạn àh......tội qá

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Nghiêm Hoàng Dương said:
3 bé thôi bạn. nhưng trưa còn thấy sống, chìu về thấy die hết rồi bạn àh......tội qá
Tội bé quá =(((((((((((((
Sao chết hả bạn? Bé ăn con vì sợ hay bé lạnh thế?
p/s: Chia bùn nhé, bé nhà mình thì vừa cắn chết 3 bé lun =((((((((((((((

Kem_Ốc_Quế said:
Tội bé quá =(((((((((((((
Sao chết hả bạn? Bé ăn con vì sợ hay bé lạnh thế?
p/s: Chia bùn nhé, bé nhà mình thì vừa cắn chết 3 bé lun =((((((((((((((
Mình ko bik lý do nữa. Lúc trưa trc khi đi ra ngoài, mình còn thấy bé đang cho con bú, mà lúc chìu về xem thì con cứng đơ hết. Mình đã phủ khăn và đảm bảo chuồng ấm, mà ko bik tại sao lại vậy nữa...Mình cũng ko dám đụng con của bé, chỉ dám nhìn thôi mà ko hỉu nguyên nhân vì sao nữa. h 2 bé tội lắm, bùn hiu, lứa thứ 2 rồi mà ko có khả quan gì...
S lại cắn chết vậy bạn :((( tội qá! hic hic

Kem_Ốc_Quế

S.U.E
Staff member
Super Moderator
Nghiêm Hoàng Dương said:
Mình ko bik lý do nữa. Lúc trưa trc khi đi ra ngoài, mình còn thấy bé đang cho con bú, mà lúc chìu về xem thì con cứng đơ hết. Mình đã phủ khăn và đảm bảo chuồng ấm, mà ko bik tại sao lại vậy nữa...Mình cũng ko dám đụng con của bé, chỉ dám nhìn thôi mà ko hỉu nguyên nhân vì sao nữa. h 2 bé tội lắm, bùn hiu, lứa thứ 2 rồi mà ko có khả quan gì...
S lại cắn chết vậy bạn :((( tội qá! hic hic
Chắc tại mẹ là robo phải ko? robo chăm con ko tốt lém =((((((((((((((((
Bé hơi hoảng nên cắp con vội, chết luôn 3 bé. H mình còn 5 bé cơ, tội bạn chết hết cả =(((((((((((